પંડિત દીનદયાલ એનર્જી યુનિવર્સિટી “પાણીની સારવાર અને વ્યવસ્થાપનમાં પ્રગતિ” પર બીજી આંતરરાષ્ટ્રીય પરિષદ

આંતરરાષ્ટ્રીય ગુજરાત ભારત લાઇફ સ્ટાઇલ વિશેષ સમાચાર

પંડિત દીનદયાલ એનર્જી યુનિવર્સિટી
“પાણીની સારવાર અને વ્યવસ્થાપનમાં પ્રગતિ”
પર બીજી આંતરરાષ્ટ્રીય પરિષદ
(ICAWTM-23)

પંડિત દીનદયાલ એનર્જી યુનિવર્સિટી (PDEU અને IQAC) એ ગુજરાત પરિષદ પર સાયન્સ અને ટેક્નોલોજી (GUJCOST) ના સહયોગથી સંયુક્ત રીતે “પાણીની સારવાર અને વ્યવસ્થાપનમાં પ્રગતિ” (ICAWTM-23) વિષય પર બીજી આંતરરાષ્ટ્રીય કોન્ફરન્સનું બે દિવસીય આયોજન કર્યું હતું.

પ્રથમ દિવસે, પરિષદના મુખ્ય વિષય વિશે સંક્ષિપ્ત કરવા માટે પ્રો. અનુરાગ મુદ્ગલના પરિચયક વક્તવ્ય સાથે કાર્યક્રમની શરૂઆત થઈ. આ કાર્યક્રમના મુખ્ય મહાનુભાવો પ્રો. અનુરાગ મુદગલ (કન્વીનર-ICAWTM), પ્રો. ધવલ પુજારા (નિયામક, SoT PDEU), અમારા મુખ્ય વક્તા શ્રી. દેવાંગ એમ.ઠાકર (સભ્ય સચિવ, GPCB), અને ડૉ. યોગેશ કુમાર (ડેપ્યુટી ડાયરેક્ટર, MOEFCC IRO), પ્રો. એસ. સુંદર મનોહરન (ડિરેક્ટર જનરલ, PDEU), પ્રો. ફિલિપ્સ ડેવિસ (સહ-સંયોજક, યુનિવર્સિટી ઑફ બર્મિંગહામ, યુ.કે. ), પ્રો. અનિર્બીદ સિરકાર (નિયામક, SoET) અને શ્રી જતીન પટેલ (આસિસ્ટન્ટ પ્રોફેસર, મિકેનિકલ વિભાગ).

બીજી આંતરરાષ્ટ્રીય પરિષદની શરૂઆત દીપ પ્રાગટ્ય અને ભગવાનના આશીર્વાદથી કરવામાં આવી હતી. ત્યારબાદ પ્રો. એસ.એસ.મનોહરને પાણીની સારવાર અને વ્યવસ્થાપનને ધ્યાનમાં રાખીને PDEU દ્વારા પાણી ઊર્જાના સ્ત્રોત તરીકે કામ કરવા વિશે માહિતી આપી. તેમણે જિયોથર્મલ અને સોલાર એનર્જી પર ચાલી રહેલા સંશોધન વિશે પણ માહિતી આપી હતી. તેમણે 2070 સુધીના આગામી દાયકાઓમાં ઊર્જાના વધુ સારા ઉપયોગ માટે વિઝન રાખવાની સલાહ આપી હતી.

ત્યારબાદ અમારા મહાનુભાવો દ્વારા પુસ્તકના એબ્સ્ટ્રેક્ટને ખોલીને સત્રને આગળ ધપાવવામાં આવ્યું હતું. ત્યારબાદ મંચ પ્રો. ફિલિપ્સ ડેવિસને આપવામાં આવ્યું હતું, જેમણે પંડિત દીનદયાળ એનર્જી યુનિવર્સિટીના વિકાસ અંગે પોતાનો સકારાત્મક અભિપ્રાય વ્યક્ત કર્યો હતો. આ મંચ પ્રો. ધવલ પૂજારાને પસાર કરવામાં આવ્યો હતો જેમણે PDEU ના તમામ મહાનુભાવો અને શિક્ષકોનું ઉષ્માભર્યું સ્વાગત કર્યું હતું. તેમણે ‘પાણી એ ભગવાન છે’ કહીને પાણીના મહત્વ પર પ્રકાશ પાડ્યો હતો. તેમણે ભારતમાં જળ સંસાધનો અને વપરાશના આંકડા શેર કર્યા જેમાં ભારતની પાણીની ગંભીર અછતની વેદનાને પ્રકાશિત કરી. તેમણે પાણીના સંરક્ષણ માટે દરેક વ્યક્તિની મૂળભૂત ફરજો વિશે પણ અમને જ્ઞાન આપ્યું. તેમણે યુવા વૈજ્ઞાનિકોને કૃત્રિમ બુદ્ધિ અને પાણીની સારવાર અને વ્યવસ્થાપનમાં મશીન લર્નિંગની શક્યતાઓ પર સંશોધન કરવા પ્રોત્સાહિત કરીને નિષ્કર્ષ કાઢ્યો. ત્યારબાદ પ્રોફેસર અનિર્બીડ સિરકર એ તેમનું વક્તવ્ય જળાશયો સાથે જળ વ્યવસ્થાપન પર કેન્દ્રિત હતું. તેમણે જમીનના પાણીના ગરમ અને ઠંડા હોવા અંગેના પોતાના સંશોધન વિશે આગળ ચર્ચા કરી. તેમણે ઔદ્યોગિક પાણીને પુનઃજીવિત કરવામાં આવે છે અને સપાટીના પાણીને ટેક્નોલોજીકલ પદ્ધતિઓ વડે કેવી રીતે મેનેજ કરવા માટે પ્રયત્નો કરવામાં આવે છે તે વિશે પણ માહિતી આપી હતી.ત્યારબાદ કાર્યક્રમના મુખ્ય વક્તા શ્રી દેવાંગ એમ.ઠાકરને મંચ આપવામાં આવ્યો. તેમણે આ કાર્યક્રમનો ભાગ બનવા બદલ તેમનો આભાર અને ઉત્સાહ વ્યક્ત કર્યો. તેમણે સાથે મળીને કામ કરવાથી પ્રદૂષણને રોકવા માટે કેવી રીતે મદદરૂપ થઈ શકે છે તેના પર ભાર મૂક્યો હતો. તેમણે અમારા આગામી મુખ્ય વક્તા ડૉ. યોગેશ કુમારને મંચ પસાર કર્યો, જેમણે સંશોધકો અને નીતિ ઘડવૈયાઓ વચ્ચેના સંબંધ પર પ્રકાશ પાડ્યો. તેમણે તમામ યુવા સંશોધકોને પાણીના સંરક્ષણ માટે શક્ય સુધારા કરવા માટે બોક્સની બહાર વિચાર કરવા પ્રોત્સાહિત કર્યા. આ મંચ પછી ડૉ. જતીન પટેલને પરિષદના તકનીકી પાસા વિશે ધન્યવાદ નોંધ પર સંક્ષિપ્તમાં સોંપવામાં આવ્યો હતો. તેમણે આ કાર્યક્રમ માટે નાજુક અને પ્રોગ્રામ કાર્યકારી સભ્યો, વિદ્યાશાખા-અધ્યક્ષ, આમંત્રિત મુખ્ય વક્તાઓ અને પ્રાયોજકોનો આભાર માનીને તેમનું ભાષણ સમાપ્ત કર્યું.

શ્રી દેવાંગ એમ. ઠાકર સાથેના મુખ્ય સત્ર દ્વારા કાર્યક્રમનું સંચાલન કરવામાં આવ્યું હતું. તેમણે પ્રદૂષણ નિવારણ અને નિયંત્રણ અંગે પોતાના વિચારો વ્યક્ત કર્યા હતા. તેમણે જળ વ્યવસ્થાપનની વર્તમાન પરિસ્થિતિની ચર્ચા કરી હતી. તેમણે પાણી અધિનિયમ, 1974 હેઠળ ગુજરાત પ્રદૂષણ નિયંત્રણ બોર્ડના મુખ્ય કાર્યો વિશે પણ ચર્ચા કરી હતી. તેમણે આ પરિષદમાં આમંત્રણ આપવા બદલ આભાર વ્યક્ત કર્યો હતો.પછી અમારા આગલા મુખ્ય વક્તા ડૉ. યોગેશ કુમાર સાથે ક્રિયાપ્રતિક્રિયા સત્ર યોજવામાં આવ્યું. તેમણે તેમના સત્રની શરૂઆત એક પ્રશ્ન સાથે કરી હતી કે વોટર એક્ટ ક્યારે લાગુ કરવામાં આવ્યો હતો? તેમણે વન્યજીવનમાં પાણીની ભૂમિકા વિશે ચર્ચા કરી હતી. તેમણે ઉદ્યોગો દ્વારા ઉપયોગમાં લેવાતા પાણીના જથ્થાને સારવાર પાણીની માત્રા સાથે સરખાવવા માટે પણ પ્રોત્સાહિત કર્યા હતા, જે સંશોધકોને પાણીના ઉપયોગ અંગે તુલનાત્મક દ્રષ્ટિ મેળવવામાં મદદ કરી શકે છે. તેમણે અમને ‘કમ્પ્લાયન્સ રિપોર્ટ’ નામના દસ્તાવેજ વિશે પણ માહિતી આપી. તેમણે સંશોધકોને શક્ય ઉકેલો માટે સરકારને પણ સામેલ કરવાનું કહીને નિષ્કર્ષ કાઢ્યો.
બપોરનું સત્ર યુ.કે.ની યુનિવર્સિટી ઓફ બર્મિંગહામના પ્રો. ફિલિપ્સ ડેવિસ સાથે આમંત્રિત વ્યાખ્યાન 1 હતું. આ ઈવેન્ટમાં કુલ 12 સત્રો યોજાયા હતા, જેમાં પ્રથમ દિવસે 4 સત્રો હતા અને બાકીના ઈવેન્ટના બીજા દિવસે હતા. આ પૂર્વ-સારવાર-શોષણમાં પાણીની ડિસેલિનેશન ટેક્નોલોજી, ઔદ્યોગિક ગંદાપાણીની સારવાર, પાણી વ્યવસ્થાપન વગેરે વિશે જ્ઞાન આપવામાં આવ્યું હતું. આયોજિત તમામ સત્રો ખૂબ જ રસપ્રદ હતા અને પ્રથમ દિવસ વિવિધ સહભાગીઓ દ્વારા 34 પેપર પ્રસ્તુતિઓ સાથે સમાપ્ત થયો હતો.

TejGujarati