પંડિત દીનદયાલ એનર્જી યુનિવર્સિટી કેમિકલ અને ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગ વિભાગ સસ્ટેનેબલ એનર્જી અને ક્લીન ટેક્નોલોજી પર આંતરરાષ્ટ્રીય પરિષદ

આંતરરાષ્ટ્રીય ગુજરાત ટેક્નોલોજી ભારત લાઇફ સ્ટાઇલ વિશેષ સમાચાર

પંડિત દીનદયાલ એનર્જી યુનિવર્સિટી
કેમિકલ અને ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગ વિભાગ
સસ્ટેનેબલ એનર્જી અને ક્લીન ટેક્નોલોજી પર આંતરરાષ્ટ્રીય પરિષદ
(ICSECT-22)

પંડિત દીનદયાલ એનર્જી યુનિવર્સિટીના કેમિકલ અને ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગ વિભાગ દ્વારા સંયુક્ત રીતે ત્રણ દિવસીય આંતરરાષ્ટ્રીય કોન્ફરન્સ ઓન સસ્ટેનેબલ એનર્જી એન્ડ ક્લીન ટેક્નોલોજી (ICSECT-2022)નું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું.

પ્રથમ દિવસના પ્રથમ સત્રમાં કાર્યક્રમની શરૂઆત ડૉ. અનિર્બે ડે અને ડૉ. મીરા કરમતાના પરિચયથી થઈ હતી. આ સત્રના મુખ્ય મહાનુભાવો ડો. જી.ડી. યાદવ સર (મુખ્ય મહેમાન), ડો. સ્વપ્નિલ ધારાસકર (એચઓડી, કેમિકલ વિભાગ, પીડીઇયુ), ડો. પ્રઘનેશ ભટ્ટ (એચઓડી ઇલેક્ટ્રિકલ વિભાગ પીડીઇયુ), પ્રોફેસર હતા. ધવલ પૂજારા (ડિરેક્ટર, SOT PDEU), પ્રો. એસ.એસ. મનોહરન (ડિરેક્ટર જનરલ, PDEU), ડૉ. વિમા માલી અને ડૉ. રજત સક્સેના (કન્વીનર)

કોન્ફરન્સની શરૂઆત દીપ પ્રાગટ્યથી કરવામાં આવી હતી અને ભગવાનના આશીર્વાદ લીધા હતા. ત્યારબાદ ગ્રીન ટેક્નોલોજી અને સસ્ટેનેબલ ડેવલપમેન્ટ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરતા મુખ્ય એજન્ડાને ધ્યાનમાં રાખીને ડો. સ્વપ્નિલ ધારસકર દ્વારા બ્રીફિંગ આપવામાં આવ્યું હતું. તેમણે કોન્ફરન્સના ઉદ્દેશ્ય પર પ્રકાશ પાડ્યો હતો કે તમામ એન્જિનિયરો, સંશોધકો અને વિદ્યાર્થીઓને એક પ્લેટફોર્મ હેઠળ લાવવા અને ટકાઉ ઊર્જાનો ઉપયોગ કરવા માટે નવીન તકનીકોને સમજવા માટે. છેલ્લે તેમણે સમગ્ર વિશ્વમાંથી અને ભારતના વિવિધ ભાગોમાંથી પ્રાપ્ત થયેલા અમૂર્તની સંખ્યા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું. આ ડાયસ પ્રોફેસર એસ.એસ. મનોહરનને આપવામાં આવ્યો હતો જ્યાં તેમણે PDEU ખાતેના શ્રેષ્ઠતા કેન્દ્રો અને પાછલા વર્ષોમાં મળેલા ભંડોળ વિશે તેમજ દરેક પીએચડીને સશક્ત કર્યા હતા. તેમનું ભાષણ નવીન તકનીકો સાથે સમાપ્ત થયું જે દેશના અર્થતંત્રના વિકાસમાં વધારો કરશે અને અગાઉના વર્ષોમાં કોલેજમાં કરવામાં આવેલા સંશોધન લેખો પર પણ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરશે. પછી તેમણે માનનીય મુખ્ય અતિથિ ડૉ. જી.ડી. યાદવને ડાયસ પસાર કર્યો જેમણે અમને કેમિકલ એન્જિનિયરિંગ અને ઇલેક્ટ્રિકલ એન્જિનિયરિંગના મહત્વ વિશે સમજાવ્યું. તેમણે નેનોટેકનોલોજીના ક્ષેત્રમાં કેમિકલ એન્જિનિયરોની અદભૂત કામગીરીનું પ્રદર્શન કર્યું. અંતે તેમણે 2050 સુધીમાં ભારતના ચોખ્ખા શૂન્ય કાર્બન ઉત્સર્જનને હાંસલ કરવાના ધ્યેય સાથે તેમનું ભાષણ સમાપ્ત કર્યું. ત્યારબાદ પ્રોફેસર ધવલ પૂજારાને ડાયસ સોંપવામાં આવ્યો, તેમનું વક્તવ્ય ભારતના નાગરિકોને સ્વચ્છ અને પર્યાપ્ત ઇંધણ તકનીકોને સ્વીકારવા માટે પ્રોત્સાહિત કરવા પર કેન્દ્રિત હતું. તેમજ પ્રગ્નેશ ભટ્ટે ઝેરી ઉત્પાદનોનું ઉત્સર્જન કર્યા વિના બળતણમાંથી વીજળી ઉત્પન્ન કરવા અંગેના તેમના વિચારો શેર કર્યા હતા. તમામ મહાનુભાવો દ્વારા અમૂર્ત પુસ્તકના ઉદ્ઘાટન સાથે સત્રને આગળ વધારવામાં આવ્યું હતું.
આ કાર્યક્રમ ડૉ. શંકર ભટ્ટાચાર્ય (મોનાશ યુનિવર્સિટી, ઑસ્ટ્રેલિયાના પ્રોફેસર અને વચગાળાના વડા વિભાગ) સાથે વર્ચ્યુઅલ મીટ દ્વારા હાથ ધરવામાં આવ્યો હતો, તેમનો મુખ્ય લક્ષ્ય વિસ્તાર પ્લાસ્ટિકના અંતિમ જીવન અને વિવિધ પ્રોસેસિંગ મૂળની પ્રક્રિયા તેમજ કચરાના પ્રોસેસિંગ વિશે ચર્ચા કરવામાં આવી હતી. બપોરનું સત્ર ડો. પરાગ.આર.ગોગેટ (આઇસીટી, મુંબઇ ખાતે પ્રો.) દ્વારા લેવામાં આવ્યું હતું જેમાં તેમણે વિવિધ અલ્ટ્રાસોનિક રિએક્ટર દ્વારા ટકાઉ સામગ્રીમાંથી બાયો-ઇંધણના ઉત્પાદન વિશે ચર્ચા કરી હતી. તે તેમના દ્વારા ખૂબ જ રસપ્રદ સત્ર હતું અને દિવસનો અંત વિવિધ સહભાગીઓ દ્વારા પોસ્ટર પ્રસ્તુતિઓ સાથે થયો હતો.

TejGujarati