પ્રવાસીઓએ વિસ્ટાડોમ કોચમાં સુખદ પ્રવાસનો અનુભવ લેવો જોઈએ- મંત્રી સુશ્રી ઠાકુર

આંતરરાષ્ટ્રીય ગુજરાત ટેક્નોલોજી ભારત લાઇફ સ્ટાઇલ વિશેષ સમાચાર

પ્રવાસીઓએ વિસ્ટાડોમ કોચમાં સુખદ પ્રવાસનો અનુભવ લેવો જોઈએ- મંત્રી સુશ્રી ઠાકુર
• હું પણ વિસ્ટાડોમ કોચમાં જવા માંગુ છું – મંત્રી શ્રી સારંગ
• બંને મંત્રીઓએ રાણી કમલાપતિ રેલવે સ્ટેશનથી ફ્લેગ ઓફ કર્યું હતું


• જનશતાબ્દી એક્સપ્રેસમાં વિસ્ટાડોમ કોચ શરૂ કરાયો
સંસ્કૃતિ, પ્રવાસન અને ધાર્મિક ટ્રસ્ટ અને એન્ડોવમેન્ટ મંત્રી ઉષા ઠાકુર અને તબીબી શિક્ષણ મંત્રી વિશ્વાસ કૈલાશ સારંગે રાણી કમલાપતિ રેલ્વે સ્ટેશનથી અત્યાધુનિક વિસ્ટાડોમનું ઉદ્ઘાટન કર્યું. બંને મંત્રીઓએ વિસ્ટાડોમ કોચથી સજ્જ જન શતાબ્દી એક્સપ્રેસ (ટ્રેન નંબર 12061/12062)ને લીલી ઝંડી આપી હતી. મધ્યપ્રદેશ પ્રવાસન બોર્ડની પહેલ પર, ભારતીય રેલ્વેએ મધ્યપ્રદેશમાં પ્રવાસીઓને અનોખો પ્રવાસ અનુભવ આપવા માટે વિસ્ટાડોમ કોચનો સમાવેશ કર્યો છે. કોચમાં કાચની છત અને કાચની મોટી બારીઓ લગાવવામાં આવી છે, જેથી પ્રવાસીઓ તેમની બેઠકો પરથી પહાડો, ઝરણા અને ખીણોનો આકર્ષક નજારો જોઈ શકશે.
મંત્રી શ્રી ઠાકુરે જણાવ્યું હતું કે વિસ્ટાડોમ કોચમાં પ્રવાસીઓ સુખદ, આરામદાયક અને આનંદપ્રદ મુસાફરીનો અનુભવ કરી શકશે. પ્રવાસન વિભાગ પ્રવાસીઓને સલામત અને આરામદાયક પ્રવાસન પ્રદાન કરવા માટે સતત નવીનતા લાવવા પ્રતિબદ્ધ છે. પ્રવાસ દરમિયાન પ્રવાસીઓને કુદરતનો નયનરમ્ય નજારો જોઈને રોમાંચક પ્રવાસનો અનુભવ મળશે.
મંત્રી શ્રી વિશ્વાસ સારંગે જણાવ્યું કે, પ્રવાસન વિભાગની વિચારસરણીનું પરિણામ જમીન પર દેખાઈ રહ્યું છે. વિસ્ટાડોમ જેવા અત્યાધુનિક અને આરામદાયક કોચ રાજ્યમાં પ્રવાસનને વેગ આપશે. તે એટલું આકર્ષક છે કે હું જાતે તેની મુસાફરી કરવા માંગુ છું.


પ્રવાસન અને સંસ્કૃતિના અગ્ર સચિવ અને પ્રવાસન બોર્ડના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર શ્રી શિવ શેખર શુક્લાએ જણાવ્યુ કે આઝાદીના અમૃત મહોત્સવ નિમિત્તે વિસ્ટાડોમ એ પ્રવાસન વિભાગની નવીનતા છે. આ કોચ રાજ્યના મુખ્ય પ્રવાસન સ્થળોને જોડે છે. ભીમબેટકા, સલકનપુર મંદિર, નર્મદા ઘાટ, સાતપુરા નેશનલ પાર્ક, મડાઈ, પચમઢી, ભેડાઘાટ, મદન મહેલ ફોર્ટ વગેરે જેવા મહત્વના પ્રવાસન સ્થળોની મુલાકાત લેવા ઈચ્છતા પ્રવાસીઓએ તેમની સફરમાં વિસ્ટાડોમ કોચનો સમાવેશ કરવો જોઈએ.
આ પ્રસંગે ડીઆરએમ શ્રી સૌરભ બંદોપાધ્યાય, પ્રવાસન વિકાસ નિગમના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર શ્રી એસ. વિશ્વનાથન અને પ્રવાસન બોર્ડના અધિક મેનેજિંગ ડાયરેક્ટર શ્રી વિવેક ક્ષોત્રિયા સહિત મોટી સંખ્યામાં સામાન્ય નાગરિકો ઉપસ્થિત રહ્યા હતા.
રેલ્વે સ્ટેશન – પ્રવાસન સ્થળ
o ઓબ્દુલ્લાગંજ (સૂચિત) – ભીમબેટકા
o હોશંગાબાદ – સાલ્કનપુર મંદિર, પવિત્ર નદી નર્મદાનો ઘાટ
o ઈટારસી- તવા ડેમ
o સોહાગપુર (સૂચિત) – માધાઈ (સતપુરા નેશનલ પાર્ક)
o પીપરીયા- પચમઢી
o શ્રી ધામ (ગોટેગાંવ) – જોતેશ્વર મંદિર
o મદન મહેલ – મદન મહેલ કિલ્લો, રાણી દુર્ગાવતી મ્યુઝિયમ
o જબલપુર- માર્બલ રોક ભેડાઘાટ, કાન્હા અને બાંધવગઢ નેશનલ પાર્ક
વિસ્ટાડોમ કોચની અનોખી વિશેષતાઓ
વિસ્ટાડોમ એ ભારતીય રેલ્વેની ઇન્ટિગ્રલ કોચ ફેક્ટરી દ્વારા બનાવવામાં આવેલ એક અત્યાધુનિક કોચ છે. આ કોચમાં કાચની મોટી બારીઓ, કાચની છત, ફરતી બેઠકો અને ઓબ્ઝર્વેશન લોન્જનો સમાવેશ થાય છે, જેથી મુસાફરો પર્વતો, ખીણો, હરિયાળી વગેરેની ઝલક મેળવી શકે. આ ઉપરાંત, તે વાઈ-ફાઈ, જીપીએસ અને ઇન્ફોટેનમેન્ટ સિસ્ટમથી સજ્જ છે, જેથી મુસાફરોને સૌથી વધુ શાનદાર ટ્રેન મુસાફરીનો અનુભવ મળી શકે. વિસ્ટાડોમ કોચમાં મુસાફરો માટે મલ્ટી-ટાયર સ્ટીલ લગેજ શેલ્સ, નાસ્તાના ટેબલો, પ્રવાસીઓ માટે અનુકૂળ લાઉન્જ, માઇક્રોવેવ ઓવન, કોફી મેકર અને રેફ્રિજરેટર સાથે મીની પેન્ટ્રી કાર જેવી સુવિધા ઉપલબ્ધ છે.

TejGujarati