“પ્રાકૃતિક પ્રવાસ નો આનંદ”- ડો. દક્ષા જોશી.

ગુજરાત ટેક્નોલોજી બિઝનેસ ભારત સમાચાર

આ શબ્દોની સફરમાં

વિચારોનાં રે વમળમાં

આશાઓનાં કિરણમાં

આકાક્ષાઓનાં વ્હેણમાં

ઘડી બે ઘડી ભર પણ

વિશ્રામ કરવો ગમે છે!

હા, મને પ્રવાસ કરવો ગમે છે…!

આ કલમના સથવારે

કવિતાઓના કિનારે

લાગણીઓનાં સહારે

અંત: સ્ફુરતાં કો’ ગીતમાં

ભાવ ભીનાં એ સંગીતમાં

મને કૈં સાદ કરવો ગમે છે

હા, મને પ્રવાસ કરવો ગમે છે…!

હું શબ્દની છું પ્રવાસી..!

પ્રાકૃતિક સૌંદર્ય ની પ્યાસી!

કોઈ સાચા પ્રવાસી એ

સાચું જ કહ્યું છે કે-

જે ક્ષણે તમે પ્રવાસનું આયોજન કરવાનું વિચારો છો, ત્યારે તમારી ખુશીનું સ્તર વધે છે. હકીકત એ છે કે જયારે તમે મુસાફરી વિશે વિચારતા હશો, ત્યારે તમે તમારા આરોગ્ય, કુટુંબ, સંબંધો અને જીવનની ગુણવત્તા ને વધુ સારી રીતે અનુભવો છો. પ્રવાસનો અનુભવ કંઈક નવું ખરીદતા કરતાં વધુ ખુશી આપે છે.

મુસાફરીથી આરોગ્યમાં સુધારો:

યાત્રા તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિ માં વધારો કરે છે! એક સારો ફરવાનો અનુભવ તમને નવા પર્યાવરણમાં લઇ જાય છે, જે મજબૂત એન્ટિબોડીઝ બનાવે છે, યાત્રા તમારી રોગ પ્રતિકારક શક્તિને વધારે છે જેથી એકંદર આરોગ્યમાં સુધારો થાય છે. તેથી દવા ન લેવી જોઈએ, એક સારા પ્રવાસ પર જવું જોઈએ.

તણાવ ને આવજો કહો:

સારી મુસાફરી તણાવ સ્તરને મહદ્દઅંશે ઘટાડે છે. આ પ્રવાસ તમને ઘણો આરામ આપે છે, તમારું મન હળવું કરે છે, તમને ઓછા ઉત્સુક અને ખુશ બનાવે છે, કારણ કે હવે તમે વધુ સારા મૂડમાં છો અને આ અનુભવ તમારા પ્રવાસ ના છેલ્લા દિવસ પછી પણ કેટલાંક અઠવાડિયા સુધી ચાલે છે. જો તમને મન ભારે લાગતું હોય, તો પછી તમારા તણાવ અને અસ્વસ્થતા ને આવજો કહી દો અને ફરવા માટે તૈયાર થઇ જાવ.

મગજના આરોગ્યમાં સુધારો:

પ્રવાસ થી તમારું મન વિસ્તરે છે, જેમ તમે નવા લોકોને મળો છો અને નવી પરિસ્થિતિઓનો અનુભવ કરો છો. તેમ તમે વિશ્વ સ્તર અને સાંસ્કૃતિક રીતે વધુ અને વધુ પરિચિત બનો છો, તે તમારા મગજને તીક્ષ્ણ બનાવે છે, તમારી સર્જનાત્મકતાને વધારે છે અને તમારા મગજની તંદુરસ્તીમાં સુધારો કરે છે.

હૃદય રોગ – નો એન્ટ્રી:

જે લોકો નિયમિત મુસાફરી કરે છે, તેઓ તણાવ, અસ્વસ્થતાથી મુક્ત હોય છે અને તેમનાં તણાવનાં કારણોથી મુક્ત થવા કાયમ તૈયાર હોય છે. આ રીતે, તેઓને હૃદયરોગનો હુમલો થવાની અથવા હૃદય રોગ થવાની ઓછી શક્યતા છે.

દરેક ક્ષણનો આનંદ અનુભવો:

જ્યારે તમે મુસાફરી કરો છો, ત્યારે તમે નવા સ્થાનો જોવા માટે ખૂબ ઉત્સાહિત હોવ છો. તમે ત્યાં રહેવા માટે સમય અને પૈસા ખર્ચો છો, જેથી તમે સાહસિક રમતો પસંદ કરી શકો છો, શહેરની શેરીઓમાં ફરવું, પર્વતારોહણ અને બીજું બહુ કરી શકો છો. સારો પ્રવાસ તમને સારો પ્રવાસ નો અનુભવ આપે છે, કારણ કે તમે દરેક ક્ષણનો આનંદ માણો છો.

યાત્રા સુપરપાવર છે:

તેઓ કહે છે કે સમય બધું જ સરખું કરી શકે છે. હા, આ વાત સાચી છે, પણ શું તમે જાણો છો કે પ્રવાસ થી પણ ઈલાજ કરી શકાય છે? પૃથ્વી પર એવી કેટલીક એવી જગ્યા છે કે જે કેટલાક રોગોનો ઉપચાર કરી શકે છે; આમાંથી કેટલાક પ્રખ્યાત સારવાર સ્થળોમાં સ્ટોનહેંજ અને ઇજિપ્તના પિરામિડ, મેઇન, ટર્કી, આઈસલેન્ડ અને માઉન્ટ ડેઝર્ટ આઇલેન્ડ કોસ્ટા રિકામાં છે.

સંબંધમાં નિષ્ણાત બનાય છે:

દરેક જણ લાગણીઓ, સંબંધો અને તેમને જાળવી રાખવામાં સારી નથી. તમે તેનું કારણ જાણવા માગો છો તો અંતમાં નિષ્ણાત હાજર છે, અને આ સારી યાત્રા કે પ્રવાસ છે. યાત્રા તમારા હાલના સંબંધોને સુધારે છે અને તમને નવા સંબંધો વિકસાવવાની તક આપે છે. જો તમે કોઈ થી દૂર જાવ છો, તો તમારી ભાવનાત્મક સ્થિતિ વધુ સારી બની જાય છે. આ પ્રવાસ તમને શીખવે છે કે તમારા માટે શું સારું છે અને તમારા જીવનમાં લોકોનું મહત્વ શું છે.

લાબું જીવન મેળવો:

અલબત્ત, જીવન ભગવાન માં હાથ માં છે. પણ સારી મુસાફરી એ સુનિશ્ચિત કરશે કે તમે કેવી રીતે લાંબુ અને સ્વસ્થ જીવન જીવો છો. તે ઓછો તણાવ, ઓછી ચિંતા, અને એક સારા મુસાફરી નાં અનુભવ પછી, વધુ ખુશી અને એક લાંબા જીવનનું વરદાન મળે છે.

– ડો. દક્ષા જોશી.

અમદાવાદ.

ગુજરાત.

TejGujarati