ઈન્ડિયન ઓઈલ કોર્પોરેશન લિ. (ગુજરાત) અને ડિપાર્ટમેન્ટ ઑફ કેમિકલ એન્જિનિયરિંગ, પંડિત દીનદયાલ એનર્જી યુનિવર્સિટીએ 26મી એપ્રિલ 2022ના રોજ ક્લીન એન્ડ ગ્રીન એનર્જી અને સસ્ટેનેબિલિટી પર એક દિવસીય રાષ્ટ્રીય કોન્ક્લેવનું આયોજન કર્યું હતું.

આંતરરાષ્ટ્રીય ગુજરાત બિઝનેસ ભારત લાઇફ સ્ટાઇલ વિશેષ સમાચાર

તારીખ- 26મી એપ્રિલ 2022
ઈન્ડિયન ઓઈલ કોર્પોરેશન લિ. (IOCL) અને પંડિત દીનદયાલ એનર્જી યુનિવર્સિટી (PDEU)
ક્લીન એન્ડ ગ્રીન એનર્જી અને સસ્ટેનેબિલિટી પર નેશનલ કોન્ક્લેવ


ઈન્ડિયન ઓઈલ કોર્પોરેશન લિ. (ગુજરાત) અને ડિપાર્ટમેન્ટ ઑફ કેમિકલ એન્જિનિયરિંગ, પંડિત દીનદયાલ એનર્જી યુનિવર્સિટીએ 26મી એપ્રિલ 2022ના રોજ ક્લીન એન્ડ ગ્રીન એનર્જી અને સસ્ટેનેબિલિટી પર એક દિવસીય રાષ્ટ્રીય કોન્ક્લેવનું આયોજન કર્યું હતું.


આ કોન્ક્લેવ એ ઉદ્યોગ અને એકેડેમીયાનું અનોખું જોડાણ છે જ્યાં IOCL HPCL, BPCL, GAIL વગેરે જેવા તેલ ઉદ્યોગની અગ્રણી હસ્તીઓ. વર્તમાન ઉર્જા દૃશ્યો, ઉર્જા – સંક્રમણ અને ભાવિ સંશોધન વલણો પર તેમના મંતવ્યો શેર કરવા માટે એકસાથે લાવવામાં આવે છે. આ ઈવેન્ટનો ઉદ્દેશ્ય સ્વચ્છ, ગ્રીન એનર્જી/ઈંધણ અને ટકાઉપણું અંગે જાગૃતિ ફેલાવવાનો હતો. તમામ યુનિવર્સિટી/સંસ્થાના સહભાગી વિદ્યાર્થીઓને નવીન વિચારો સાથે આવવા માટે પ્રોત્સાહિત કરવામાં આવ્યા જે વર્તમાન પર્યાવરણીય કટોકટી અને ભાવિ ઉર્જાની માંગને ઉકેલવામાં મદદ કરી શકે.


આ કાર્યક્રમની શરૂઆત મહાનુભાવોના પ્રવેશ સાથે થઈ અને ત્યારબાદ શ્રી એમ. અન્ના દુરાઈ (રાજ્ય સ્તરના સંયોજક તેલ ઉદ્યોગ, એક્ઝિક્યુટિવ ડિરેક્ટર અને રાજ્ય વડા, IOCL, ગુજરાત) અને ડૉ. એસ. સુંદન મનોહરન (ડાયરેક્ટર જનરલ, PDEU), ડૉ. સુકાંત દાશ, કન્વીનર, PDEU, ડૉ. રાજીવ શ્રીવાસ્તવ, કન્વીનર- IOCL. આ પછી ક્લીન એન્ડ ગ્રીન એનર્જી જનરેશન, સસ્ટેનેબિલિટી, રિન્યુએબલ રિસોર્સિસ, કાર્બન કેપ્ચર યુટિલાઇઝેશન અને સિક્વેસ્ટ્રેશન પર વિચાર-મંથનનું સત્ર યોજાયું હતું. પેનલમાં તેમની અમૂલ્ય હાજરી સાથે આ પ્રસંગને શોભાવનાર મહાનુભાવો છે પદ્મશ્રી કાર્તિકેય સારાભાઈ (પ્રખ્યાત પર્યાવરણ શિક્ષક), શ્રી. બિપિન તલ્હાટી (જેએસ ક્લાઈમેટ ચેન્જ વિભાગ, ગુજરાત સરકાર), ડૉ. નરોત્તમ સાહૂ (સલાહકાર, ગુજકોસ્ટ), ડો. જૈમિન વસા, (ઉદ્યોગપતિ અને ભૂતપૂર્વ પ્રમુખ GCCI). તેલ ઉદ્યોગના રાજ્ય વડાઓ, શ્રી પવન કુમાર સેહગલ (મુખ્ય જનરલ મેનેજર અને ઝોનલ હેડ HPCL), શ્રી સચિન કુલકર્ણી (સ્ટેટ હેડ, BPCL) શ્રી ગિરિજા શંકર (ઝોનલ ચીફ મેનેજર, GAIL).


આ કોન્ક્લેવમાં વિવિધ યુનિવર્સિટીના 500 જેટલા વિદ્યાર્થીઓ અને અધ્યાપકોએ ભાગ લીધો હતો. શ્રી એમ. અન્ના દુરાઈએ ચર્ચા કરી કે IOCL 50 LNG સ્ટેશનો ખોલશે જે ગ્રીન એનર્જી તરફના પગલા તરીકે કુદરતી ગેસનો પણ એક ભાગ છે. તેઓ ગેસોલિનમાં ઇથેનોલનું પ્રમાણ 11% થી વધારીને 20% કરવાની યોજના ધરાવે છે. શ્રી ગિરિજા શંકરે ગ્રીન હાઇડ્રોજન પર તેમના વિચારો શેર કર્યા, જે હાલમાં $4/kg ના ખર્ચે ઇલેક્ટ્રોલિસિસ દ્વારા ઉત્પન્ન થાય છે અને 2030 સુધીમાં $1/kg ના ખર્ચે ઉત્પાદન કરવામાં આવશે, અને અદાણી અને રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ લિમિટેડ દ્વારા અનુસરવામાં આવી રહી છે.
પેનલ ચર્ચા બાદ ઇન્ટરેક્ટિવ ક્વિઝ, પોસ્ટર પ્રેઝન્ટેશન અને નવીન પ્રોડક્ટ એક્ઝિબિશન યોજવામાં આવી હતી, જેનું આયોજન કુ. કિંજલ રાજપ્રિયા (મીડિયા પર્સનાલિટી અને TED સ્પીકર) જ્યાં ઇનામ અને વિતરણ કરવામાં આવ્યું હતું.

TejGujarati