ભારતીય સિંધુ સભા-ગુજરાતના યુવા પ્રમુખ અને ગ્લોબલ સિંધુ સમિટના કો-ઓર્ડિનેટર શ્રી નિખિલ મેઠિયા.

કલા સાહિત્ય ગુજરાત બિઝનેસ ભારત સમાચાર

ભારતીય સિંધુ સભાએ સિંધુ ચેરની રચના માટે ગુજરાત સરકારને અપીલ કરી

• તાજેતરમાં અમદાવાદના ભાટ ખાતે સંપન્ન થયેલી ગ્લોબલ સિંધુ સમીટ દરમિયાન આ અપીલ કરવામાં આવી

• સિંધુ ચેરની રચનાથી સિંધી સમુદાયને સંશોધનો હાથ ધરવા, સેમિનાર યોજવા, ટ્રેનિંગ પૂરી પાડવા તથા સામાજિક-આર્થિક મુદ્દે પ્રકાશનો બહાર પાડવા તથા સિંધી યુવાનોના શૈક્ષણિક વિકાસમાં મદદ મળશે

અમદાવાદ, 21 એપ્રિલ, 2022 – ભારતમાં સિંધી સમાજની સૌથી મોટી સંસ્થા, ભારતીય સિંધુ સભાએ ગિજરાત સરકારને લઘુમતી વિભાગ હેઠળ સિંધી ચેરનો સમાવેશ કરવા માટે અપીલ કરી છે. આ અપીલ તાજેતરમાં ઈડીઆઈ, ભાટ, અમદાવાદ ખાતે પૂર્ણ થયેલ ગ્લોબલ સિંધુ સમિટ દરમિયાન સંસ્થાના પ્રતિનિધિઓ દ્વારા ગુજરાત સરકારના ઉદ્યોગ અને સહકાર રાજ્યમંત્રી શ્રી જગદીશ પંચાલને કરવામાં આવી હતી.

આ અંગે ભારતીય સિંધુ સભા-ગુજરાતના યુવા પ્રમુખ અને ગ્લોબલ સિંધુ સમિટના કો-ઓર્ડિનેટર શ્રી નિખિલ મેઠિયાએ જણાવ્યું હતું કે “વ્યવસાયિક ઝોક અને મજબૂત વેપાર કૌશલ્ય માટે જાણીતા સિંધી સમુદાયે હંમેશા ગુજરાતના અર્થતંત્રમાં યોગદાન આપ્યું છે. આવી ચેરની રચના સમુદાયને તેની સંસ્કૃતિ અને પરંપરાઓને સંવર્ધન અને વિકાસ કરવામાં મદદ કરશે. અમે આશા રાખીએ છીએ કે રાજ્ય સરકાર અમારી વિનંતીને નિષ્ઠાપૂર્વક ધ્યાનમાં લેશે અને સિંધી સમુદાયને વધુ સમૃદ્ધ બનાવવામાં મદદ કરશે.”

“સિંધી સમુદાયે હંમેશા વેપાર અને ઉદ્યોગમાં અગ્રેસર રહીને ગુજરાતની પ્રગતિમાં મહત્વની ભૂમિકા ભજવી છે. હું ગુજરાત સરકારને પણ એક સિંધી ચેર સ્થાપવા માટે નિષ્ઠાપૂર્વક અપીલ કરું છું. એક સમર્પિત અને સંપૂર્ણ કેન્દ્ર તરીકે આવી ચેરને ઈડીઆઈઆઈ ખાતે હોસ્ટ કરવામાં અમને આનંદ થશે” એમ ડૉ. સુનિલ શુક્લા, ડાયરેક્ટર જનરલ, ઈડીઆઈઆઈ, અમદાવાદે જણાવ્યું હતું.

10 દેશોના સિંધી ઉદ્યોગપતિઓ, ઉદ્યોગપતિઓ અને વ્યાવસાયિકોએ રવિવાર, 10 એપ્રિલ, 2022 ના રોજ, ભાટ, અમદાવાદમાં આંત્રપ્રિન્યોરશિપ ડેવલપમેન્ટ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ ઇન્ડિયા (EDII) ખાતે આયોજિત ભવ્ય કાર્યક્રમમાં ભાગ લીધો હતો. ગુજરાતના સામાજિક ન્યાય અને અધિકારીતા પ્રધાન શ્રી પ્રદિપસિંહ પરમાર અને કુટિર ઉદ્યોગ અને સહકાર રાજ્ય પ્રધાન શ્રી જગદીશભાઈ પંચાલ સહિત વિવિધ સરકારી સંસ્થાઓના પ્રતિનિધિઓ અને મહાનુભાવોએ પણ આ પ્રસંગે હાજરી આપી હતી.

સિંધી ચેરની સ્થાપના સમુદાયને સંશોધન હાથ ધરવા, સેમિનારનું આયોજન કરવા, તાલીમ આપવા, સિંધી યુવાનોના શૈક્ષણિક વિકાસ તથા સામાજિક-આર્થિક પર પ્રકાશનો બહાર લાવવામાં મદદ કરશે. આ ચેરનો મુખ્ય ઉદ્દેશ સિંધી બૌદ્ધિકો, શિક્ષણવિદો, નીતિ ઘડવૈયાઓ અને વિદ્યાર્થીઓ માટે એક સુસજ્જ સેન્ટર ઓફ લર્નિંગ પૂરું પાડવાનો છે. આ સેન્ટર ઓફ લર્નિંગમાં અર્થશાસ્ત્ર, રાજનીતિ વિજ્ઞાન, સમાજશાસ્ત્ર, કાયદો, ધર્મ, તત્વજ્ઞાન, બંધારણીય અભ્યાસ, શિક્ષણ, સામાજિક કાર્ય, માનવ અધિકારો તેમજ સિંધી સમુદાયના સર્વાંગી વિકાસની પ્રાપ્તિ માટે સંબંધિત ગણાતી અન્ય શાખાઓમાંથી લેવામાં આવેલ જ્ઞાન, વિચારો અને વ્યૂહરચનાઓને સમજવા, તેનું મૂલ્યાંકન કરવા અને પ્રસારિત કરાશે. આ ઉદ્દેશ્ય હાંસલ કરવા માટે, ચેર હેઠળ સિંધીઓના સામાજિક-આર્થિક અને સાંસ્કૃતિક જીવનને લગતા સંશોધન અને ઉચ્ચ અભ્યાસ પણ હાથ ધરાશે.

આ ચેર સિંધી સમુદાયના સામાજિક-આર્થિક અને સાંસ્કૃતિક જીવનને લગતા મુદ્દાઓ પર શિક્ષણ અને સંશોધનના કેન્દ્ર તરીકે સેવા આપશે. ચેરનું સંચાલન લઘુમતી નિયામકની કચેરી, લઘુમતી કલ્યાણ વિભાગ, ગુજરાત સરકાર દ્વારા કરવામાં આવશે. ઉપરોક્ત ચેર હેઠળ, વિવિધ પ્રવૃત્તિઓનું આયોજન કરવામાં આવશે જેમ કે સમુદાયની સામાજિક-આર્થિક પરિસ્થિતિઓ અંગે વિવિધ અભ્યાસ હાથ ધરવા, સમુદાયમાંથી પસંદ કરાયેલ વ્યક્તિઓ માટે વિવિધ તાલીમ કાર્યક્રમોનું આયોજન, ગુજરાત રાજ્યની સિંધી શાળાઓનો અભ્યાસ અને સર્વેક્ષણ, સરકારી યોજનાઓનું મૂલ્યાંકન કરવા માટે વિવિધ સેમિનાર, સિમ્પોઝિયમનું આયોજન, સિંધી સંસ્કૃતિ, પરંપરાઓ, અધિકારો અને અન્ય મુદ્દાઓ પર ચર્ચા યોજવી તથા યોજનાઓના અમલીકરણમાં યોગ્ય સૂચનો અને સલાહ આપવી વગેરે જેવી પ્રવૃત્તિઓનો સમાવેશ થાય છે.

TejGujarati