ઓમિક્રોનનું જોખમ હળવું થતાં ઈંગ્લેન્ડમાં ફરજિયાત માસ્ક પહેરવામાંથી છૂટ

ભારત સમાચાર

બ્રિટનમાં કોરોના મહામારી સંલગ્ન કેટલાક પ્રતિબંધો હટાવવામાં આવ્યા છે. બ્રિટિશ સરકારે જણાવ્યું કે વેક્સિનના બૂસ્ટર ડોઝ આપવાનું શરૂ કરવામાં આવતા ગંભીર બીમારીને પગલે હોસ્પિટલાઈઝેશનમાં ઘટાડો નોંધાયો છે. ગુરુવારથી ઈંગ્લેન્ડમાં ફરજિયાત માસ્ક પહેરવાના નિયમમાં છૂટ આપવામાં આવી છે. આ સાથે જ નાઈટ ક્લબ અને અન્ય મોટા સ્થલો પર એન્ટ્રી માટે કોવિડ પાસની જરૂર પણ સમાપ્ત થઈ ગઈ છે.
સરકારે ગત સપ્તાહે લોકોને ઘરેથી કામ કરવા માટેની ગાઈડલાઈનને પણ સમાપ્ત કરી હતી. આ ઉપરાંત શાળાઓમાં વર્ગની અંદર ફેસ કવરિંગને પણ રદ કરવામાં આવ્યું હતું. ઓમિક્રોનના કેસમાં ઉછાળો નોંધાતા ડિસેમ્બરમાં બ્રિટનમાં પ્લાન બી લાગુ કરવામાં આવ્યો હતો. આ યોજના હેઠળ લોકોને બૂસ્ટર ડોઝ લગાવવા માટે સ્વાસ્થ્ય સેવા વગેવાન બનાવવામાં આવી હતી.
સ્વાસ્થ્ય સચિવ સાજિત જાવિદે જણાવ્યું કે સરકારે વેક્સિન રોલઆઉટ, ટેસ્ટિંગ અને એન્ટીવાયરલ સરાવાર જેવા કારગર પગલાં લીધા છે. આનાથી યુરોપમાં વાયરસ સામે મજબૂત રક્ષણાત્મક વિકાસ થયો છે, પરિણામે સ્થિતિ સામાન્ય થાય તેનો માર્ગ મોકળો થયો હતો. આપણે સૌ કોવિડ વાયરસ સાથે જીવતા શીખી રહ્યા છીએ, આપણને એ યાદ રહે કે આ વાયરસ ક્યાંય દૂર નથી જઈ રહ્યો.
બ્રિટનમાં 81 ટકા લોકોએ બૂસ્ટર ડોઝ લઈ લીધો છે. આ ઉપરાંત 12 વર્ષથી ઉપરના તમામ લોકોને ધ્યાનમાં લેતા 84 ટકાએ વેક્સિનના બન્ને ડોઝ લઈ લીધા છે. જો કે તેમ છતાં બાળકો અને વૃદ્ધો માટે કોરોના મુશ્કેલી ઉભી કરી શકે છે. જો કે લંડનના મેયર સાદિક ખાને જણાવ્યું હતું કે તકેદારીના ભાગરૂપે પાટનગરમાં બસ તેમજ ટ્રેનમાં મુસાફરી કરતી વખતે ફેસ કવરિંગ ફરજિયાત કરવું પડશે. કોરોના કેસો ઘટ્યા હોવા છતાં લોકોએ સાવચેત રહેવું પડશે તેમ તેમણે જણાવ્યું હતું.

TejGujarati