#કોકો. Dr. Manish Acharya.

કલા સાહિત્ય ગુજરાત ધાર્મિક ભારત સમાચાર

કોકો બીન્સ જેને કોકો બીન, કોકો કે કોકા પણ કહેવામાં આવે છે તે “થિયોબ્રોમાના” સૂકા અથવા તો પુરે પૂરા આથાવાળા બીજ છે. તેની ખેતી દક્ષિણ અમેરિકાના એમેઝોન અને ઓરિનોકો બેસિનમાં, કોલંબિયા અને વેનેઝુએલામાં એન્ડીસની તળેટીમાં થાય છે. હજુ પણ તે વિસ્તારોમાં જંગલી કોકો ઉગે છે.કોકોનો ઇતિહાસ આમ તો ઘણો પ્રાચીન છે પરંતુ આજે તો દુનિયાભરમાં તેના ઉત્પાદનોની વિશાળ શ્રેણી ઉપલબ્ધ છે. કોકોના વૃક્ષના સંરક્ષણ સંવર્ધનમાં ઓલ્મેક્સ અને મોકેયા એટલે કે મેક્સિકો અને મધ્ય અમેરિકાનો સહુથી મોટો ફાળો છે. 4,000 કરતાં પણ વધુ વર્ષો પહેલાં યુકાટનની સાથે પૂર્વ-કોલમ્બિયન સંસ્કૃતિઓ દ્વારા તેનો ઉપયોગ કરવામાં આવતો હતો, જેમાં મયનો પણ સમાવેશ થાય છે, તેઓ ધાર્મિક પ્રસંગોમાં તેનું સેવન કરતા હતા અને તેમાં ઓલ્મેકા સંસ્કૃતિનો પણ સમાવેશ થાય છે. તે વિસ્તારના ઉંદરો ખુબ ઉત્સાહથી તે ખાતા હતા તેના પરથી ઓલ્મેક્સ પ્રજાએ સૌપ્રથમ એ જાણ્યું કે કોકો ફળ ખાઈ શકાય તેવી ખાદ્ય વસ્તુ છે. તેઓને ટૂંક સમયમાં ખ્યાલ આવી ગયો કે આ વૃક્ષ સેંકડો સ્વાદમાં કોકો ઉત્પન્ન કરે છે અને તેના અગણિત ઉપયોગ થઈ શકે એમ છે. સમય જતાં મયસાન્ડ એઝટેકે કોકોની ખેતી માટે સફળ પદ્ધતિઓ વિકસાવી. કોકો બીનનો ઉપયોગ નાણાકીય ચલણ અને માપના એકમ તરીકે થતો હતો જેમાં 400 બિન્સ બરાબર એક ઝોન્લી અને 8000 બિંસ બરાબર એક ઝીક્વિપિલી થતું હતું.

એઝટેક અને મય નામની પ્રજા સાથેના તેમના યુદ્ધો દરમિયાન ચિમીમેકન લોકો દ્વારા જીતેલા પ્રદેશોમાં કર વસૂલવાની પસંદગીની પદ્ધતિ કોકો બીન્સના સ્વરૂપમાં હતી.

તેના પ્રારંભિક સ્વરૂપોમાં મય પ્રજાએ કોકોનો ઉપયોગ ધાર્મિક પીણું બનાવવા માટે કર્યો હતો. બાદમાં તેનું સેવન લગ્ન સમારોહ દરમિયાન પણ કરવામાં આવતું હતું, ચોકલેટ અને રોમાંસ વચ્ચેની પ્રથમ કડીઓ આમ જ ઉદભવ પામી હતી. ક્રિસ્ટોફર કોલંબસ 1502 અને 1504 ની વચ્ચે અમેરિકાની પોતાની ચોથી મુલાકાતથી પરત ફરતા યુરોપમાં પહેલી વખત કોકો બીન્સ લાવ્યો હોવાનું કહેવાય છે.

આજે, કોકો વૃક્ષો વિષુવવૃત્તની ઉત્તર અને દક્ષિણમાં લગભગ 20°ના મર્યાદિત ભૌગોલિક ક્ષેત્રમાં ઉગે છે. વિશ્વના લગભગ 70% પાક પશ્ચિમ આફ્રિકામાં થાય છે.

કોકો ટ્રી લગભગ 4 થી 8 મીટર (13 થી 26 ફૂટ) ઉંચુ સદાબહાર વૃક્ષ છે. તે સામાન્ય રીતે ત્રણ વર્ષ પછી ફળ આપવાનું શરૂ કરે છે અને પરિપક્વતા પછી 100 વર્ષ સુધી ટકી રહે છે.

તેના પાંદડા પૂરેપૂરા અનલોબ્ડ, 10 થી 40 સેન્ટિમીટર (4 થી 16 ઇંચ) લાંબા અને 5 થી 20 સેન્ટિમીટર (2 થી 8 ઇંચ) પહોળા હોય છે.

તેના ફૂલો સીધા થડ અને જૂની શાખાઓ પર ક્લસ્ટરોમાં ઉત્પન્ન થાય છે; આ ફૂલકોબી તરીકે ઓળખાય છે. ફૂલો નાના હોય છે, 1 થી 2 સેન્ટિમીટર (0.4 થી 0.8 ઇંચ) વ્યાસ, ગુલાબી કેલિક્સ સાથે. જ્યારે વિશ્વના ઘણા ફૂલો મધમાખીઓ અથવા પતંગિયાઓ/શલભ દ્વારા પરાગાધાન થાય છે, ત્યારે કોકો ફૂલો નાની માખીઓ, ફોર્સીપોમીયા મિજ દ્વારા પરાગ રજ કરવામાં આવે છે.

ફળ, જેને કોકો પોડ કહેવાય છે, તે અંડાશય, 15 થી 30 સેન્ટિમીટર (6 થી 12 ઇંચ) લાંબુ અને 8 થી 10 સેન્ટિમીટર (3 થી 4 ઇંચ) પહોળું હોય છે, પીળાથી નારંગી રંગનું પાકે છે અને તેનું વજન લગભગ 500 ગ્રામ (1.1 lb) હોય છે. પાકેલું શીંગમાં 20 થી 60 બીજ હોય છે, જેને સામાન્ય રીતે “બીન્સ” કહેવામાં આવે છે, જે સફેદ પલ્પમાં જડિત હોય છે.

100 ગ્રામ કોકો બીન્સમાં 228 કેલરી હોય છે. તે એન્ટીઑકિસડન્ટો, ચરબી, કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ, પ્રોટીન, ફ્લેવેનોઇડ્સ કોકો પોષણ જેવા પોલિફીનોલ્સથી ભરપૂર છે જે એન્ટીઑકિસડન્ટો, કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ, સલ્ફર, કોપર, આયર્ન, ઝિંક અને પોટેશિયમ જેવા ખનિજો, ઓલીક એસિડ છે જે હૃદય માટે સ્વસ્થ આવશ્યક ચરબી ધરાવતા હોય છે. તેમાં ફાઇબર અને વિટામિન્સ E, B2, B1, B5, B3 અને B9 પણ હોય છે.

સ્વાસ્થ્યની દૃષ્ટિએ પણ કોકો અનેક લાભ આપે છે. હાઈ બ્લડ પ્રેશર, કોલેસ્ટ્રોલ, સ્થૂળતા, કબજિયાત, ડાયાબિટીસ, શ્વાસનળીના અસ્થમા, કેન્સર, ક્રોનિક ફેટીગ સિન્ડ્રોમ અને વિવિધ ન્યુરોડિજનરેટિવ રોગોથી રાહતનો સમાવેશ થાય છે. જખ્મના ઝડપી ઉપચાર, ત્વચાની સંભાળ માટે ફાયદાકારક છે અને તે કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર અને મગજના સ્વાસ્થ્યને સુધારવામાં પણ મદદ કરે છે. તે તાંબાની ઉણપની સારવારમાં પણ મદદ કરે છે. તે મૂડ-વધારો કરનાર ગુણધર્મો ધરાવે છે અને ન્યુરોટોક્સિસિટી સામે રક્ષણાત્મક અસર કરે છે.

આરોગ્ય પદાનુક્રમમાં, પ્રક્રિયા કરતા પહેલા કાચા કોકો દાળો પ્રથમ ક્રમે આવે છે, ત્યારબાદ ઓર્ગેનિક, કોકો પાવડર (અન-રોસ્ટેડ) અને ઓર્ગેનિક ડાર્ક ચોકલેટ આવે છે જેમાં કોકો પાવડરની વધુ સાંદ્રતા અને પ્રોસેસ્ડ ખાંડનું સ્તર ઓછું હોય છે.

ચોકલેટ, જે આથો, શેકેલા બીન્સમાંથી બનાવવામાં આવે છે, તે ઘન અને ચરબીનું મિશ્રણ છે, જે ખાંડ અને અન્ય ઘટકો સાથે મધુર બને છે, અને તે તે મિશ્રણ છે જે ચોકલેટ બારમાં બનાવવામાં આવે છે અને સામાન્ય રીતે તેને ચોકલેટ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.

1 કિલો (2.2 lb) ચોકલેટ બનાવવા માટે કોકો સામગ્રીના આધારે લગભગ 300 થી 600 બીંસ પર પ્રક્રિયા કરવામાં આવે છે.

“કોકો” શબ્દ ઓલમેક લોકોમાંથી આવ્યો છે જે હવે મેક્સિકો છે અને તે છોડના મૂળ નામની સૌથી નજીકનો ઉચ્ચાર હોવાનું માનવામાં આવે છે.

કોકો બીન્સનું સૌથી વધુ જાણીતું સક્રિય ઘટક થિયોબ્રોમિન છે, જે કેફીન જેવું જ સંયોજન છે. ભારતમાં કોકોનું વાવેતર આંધ્રપ્રદેશ કર્ણાટક તામિલનાડુ અને કેરળમાં નાળિયેરના વૃક્ષો સાથે થાય છે.

કોકો બટર, જેને થિયોબ્રોમા તેલ પણ કહેવાય છે, તે કોકો બીનમાંથી કાઢવામાં આવતી આછા-પીળી, ખાદ્ય વનસ્પતિ ચરબી છે. તેનો ઉપયોગ ચોકલેટ તેમજ કેટલાક મલમ, ટોયલેટરીઝ અને ફાર્માસ્યુટિકલ્સ બનાવવા માટે થાય છે. કોકો બટરમાં કોકોનો સ્વાદ અને સુગંધ હોય છે. તેનું સૌથી જાણીતું લક્ષણ તેનું ગલનબિંદુ છે, જે માનવ શરીરના તાપમાનની નીચે છે.

TejGujarati