કોરોનાનાં નવા strain વાયરસનું જોખમ.?

કલા સાહિત્ય ગુજરાત બિઝનેસ ભારત સમાચાર

એક તરફ, જ્યાં ભારતમાં કોવિડ 19 થી પુન: પ્રાપ્તિનો દર 95.99 ટકા રહ્યો છે, ત્યાં કોરોનાના નવા તાકાણે નવી ચિંતા પેદા કરી છે. બ્રિટનથી ભારત પરત આવેલા ઘણા લોકોમાં ચેપના ‘નવા સ્વરૂપ’ ની પુષ્ટિ થઈ છે.

ભારતમાં કોરોનાનું નવું તાણ વધુ ચેપી હોઈ શકે છે. એમ્સના વડા ડો.રનદીપ ગુલેરિયાએ આ આશંકા વ્યક્ત કરી છે. ડો. ગુલેરિયાએ કહ્યું કે, ભારતમાં કોરોના વાયરસ સામેની પશુ પ્રતિરક્ષા એક દંતકથા છે, કારણ કે તેમાં 80૦ ટકા વસ્તીમાં કોરોના વાયરસની એન્ટિબોડીઝની જરૂર પડે છે, જે ટોળાની પ્રતિરક્ષા હેઠળની સંપૂર્ણ વસ્તીના રક્ષણ માટે જરૂરી છે.

ક્રોનિક કોરોનાનાં લક્ષણો
2019 ના અંતમાં ચાઇનીઝ શહેર વુહાનથી વિશ્વવ્યાપી કોરોના વાયરસના લક્ષણો નવા મળી આવેલા કોરોના તાણથી અલગ હતા. કોરોનાના પ્રારંભિક લક્ષણોમાં તાવ, સતત ઉધરસ અને સ્વાદની ફરિયાદ તેમજ ગંધની ખોટનો સમાવેશ થાય છે. પરંતુ કોરોના નવી તાણના લક્ષણો જુદા છે. સંશોધનકારો માને છે કે નવી તાણની ઉત્પત્તિ કોરોનામાં પરિવર્તનને કારણે થઈ છે.

કોરોના વાયરસના નવા તાણમાં સાત મહત્વપૂર્ણ લક્ષણો મળી
નવા તાણના લક્ષણો પણ જૂના કોરોના વાયરસથી કંઈક અંશે અલગ હોવાનું જોવા મળ્યું છે. યુકેની રાષ્ટ્રીય આરોગ્ય સેવા (એનએચએસ) એ નવા તાણના સાત મહત્વપૂર્ણ લક્ષણો જાહેર કર્યા છે.

લક્ષણો શું છે
શરીરમાં દુખાવો અને દુખાવો, ગળામાં દુખાવો, આંખના ટીપાં, માથાનો દુખાવો, ઝાડા, ત્વચા પર ફોલ્લીઓ, અંગૂઠા વિકૃતિકરણ એ કોરોનાના નવા તાણના મુખ્ય લક્ષણો છે. કેટલાક અન્ય સંશોધનકારોએ પણ આની પુષ્ટિ કરી છે. સંશોધનકારોએ વિગતવાર ડેટાનો પણ અભ્યાસ કર્યો છે. તેમાં, તેમણે જોયું કે કોરોનાની પ્રકૃતિમાં પહેલો ફેરફાર સપ્ટેમ્બરમાં બ્રિટનના કેન્ટમાં થયો હતો. કોરોના વાયરસની બીજી પેટર્ન દક્ષિણ આફ્રિકામાં મળી. આ પછી આ કોરોના તાણ વિશ્વના ઘણા દેશોમાં જોવા મળી છે.

આનુવંશિક કોડમાં પણ ફેરફાર કરો
વાયરસની પ્રકૃતિમાં ચાર નવા ફેરફારો જોવા મળ્યા છે. આ ઉપરાંત, સંશોધનકારોએ આનુવંશિક કોડમાં છ ફેરફાર પણ શોધી કા .્યા છે. તેના 12 ફેરફારોમાંથી નવને ગંભીર માનવામાં આવે છે. તેમણે નવા ફોર્મના આનુવંશિક કોડમાં છ ફેરફારોનો ઉલ્લેખ કર્યો છે. નિષ્ણાતો ચેતવણી આપે છે કે આનુવંશિક કોડમાં ફેરફાર નજીવા છે, પરંતુ અન્ય 12 જનીનોની અસર ગંભીર હોઈ શકે છે.

વાયરસના લક્ષણો પર મુખ્ય અભ્યાસ
કોરોના વાયરસના લક્ષણો પર મોટો અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો છે. આ અભ્યાસ કેનેડિયન મેડિકલ એસોસિએશન જર્નલમાં પ્રકાશિત થયો છે. તેમાં, 70 હજાર દર્દીઓના ડેટાના આધારે, ચેપના લક્ષણોનું વર્ગીકરણ કરવામાં આવ્યું છે. સંશોધનકારોએ લોકોના ડેટાને ત્રણ કેટેગરીમાં વહેંચ્યા છે. પ્રથમ આઉટપેશન્ટ, બીજો ઇનપેશન્ટ અને આઈસીયુ દર્દીઓમાં ત્રીજો. આ ત્રણેય દર્દીઓ વચ્ચેનો તફાવત શોધવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો હતો. 70,288 લોકોમાંથી, 53.4 ટકા લોકો હોસ્પિટલમાં દાખલ થયા હતા. 7.7 ટકાને આઈસીયુમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા અને બાકીના .6 46..6 ટકા આઉટપેશન્ટ હતા.
એક તરફ, જ્યાં ભારતમાં કોવિડ 19 થી પુન: પ્રાપ્તિનો દર 95.99 ટકા રહ્યો છે, ત્યાં કોરોનાના નવા તાકાણે નવી ચિંતા પેદા કરી છે. બ્રિટનથી ભારત પરત આવેલા ઘણા લોકોમાં ચેપના ‘નવા સ્વરૂપ’ ની પુષ્ટિ થઈ છે.
ભારતમાં કોરોનાનું નવું તાણ વધુ ચેપી હોઈ શકે છે. એમ્સના વડા ડો.રનદીપ ગુલેરિયાએ આ આશંકા વ્યક્ત કરી છે. ડો. ગુલેરિયાએ કહ્યું કે, ભારતમાં કોરોના વાયરસ સામેની પશુ પ્રતિરક્ષા એક દંતકથા છે, કારણ કે તેમાં 80૦ ટકા વસ્તીમાં કોરોના વાયરસની એન્ટિબોડીઝની જરૂર પડે છે, જે ટોળાની પ્રતિરક્ષા હેઠળની સંપૂર્ણ વસ્તીના રક્ષણ માટે જરૂરી છે.
ક્રોનિક કોરોનાનાં લક્ષણો
2019 ના અંતમાં ચાઇનીઝ શહેર વુહાનથી વિશ્વવ્યાપી કોરોના વાયરસના લક્ષણો નવા મળી આવેલા કોરોના તાણથી અલગ હતા. કોરોનાના પ્રારંભિક લક્ષણોમાં તાવ, સતત ઉધરસ અને સ્વાદની ફરિયાદ તેમજ ગંધની ખોટનો સમાવેશ થાય છે. પરંતુ કોરોના નવી તાણના લક્ષણો જુદા છે. સંશોધનકારો માને છે કે નવી તાણની ઉત્પત્તિ કોરોનામાં પરિવર્તનને કારણે થઈ છે.
કોરોના વાયરસના નવા તાણમાં સાત મહત્વપૂર્ણ લક્ષણો મળી
નવા તાણના લક્ષણો પણ જૂના કોરોના વાયરસથી કંઈક અંશે અલગ હોવાનું જોવા મળ્યું છે. યુકેની રાષ્ટ્રીય આરોગ્ય સેવા (એનએચએસ) એ નવા તાણના સાત મહત્વપૂર્ણ લક્ષણો જાહેર કર્યા છે.
લક્ષણો શું છે
શરીરમાં દુખાવો અને દુખાવો, ગળામાં દુખાવો, આંખના ટીપાં, માથાનો દુખાવો, ઝાડા, ત્વચા પર ફોલ્લીઓ, અંગૂઠા વિકૃતિકરણ એ કોરોનાના નવા તાણના મુખ્ય લક્ષણો છે. કેટલાક અન્ય સંશોધનકારોએ પણ આની પુષ્ટિ કરી છે. સંશોધનકારોએ વિગતવાર ડેટાનો પણ અભ્યાસ કર્યો છે. તેમાં, તેમણે જોયું કે કોરોનાની પ્રકૃતિમાં પહેલો ફેરફાર સપ્ટેમ્બરમાં બ્રિટનના કેન્ટમાં થયો હતો. કોરોના વાયરસની બીજી પેટર્ન દક્ષિણ આફ્રિકામાં મળી. આ પછી આ કોરોના તાણ વિશ્વના ઘણા દેશોમાં જોવા મળી છે.
આનુવંશિક કોડમાં પણ ફેરફાર કરો
વાયરસની પ્રકૃતિમાં ચાર નવા ફેરફારો જોવા મળ્યા છે. આ ઉપરાંત, સંશોધનકારોએ આનુવંશિક કોડમાં છ ફેરફાર પણ શોધી કા .્યા છે. તેના 12 ફેરફારોમાંથી નવને ગંભીર માનવામાં આવે છે. તેમણે નવા ફોર્મના આનુવંશિક કોડમાં છ ફેરફારોનો ઉલ્લેખ કર્યો છે. નિષ્ણાતો ચેતવણી આપે છે કે આનુવંશિક કોડમાં ફેરફાર નજીવા છે, પરંતુ અન્ય 12 જનીનોની અસર ગંભીર હોઈ શકે છે.
વાયરસના લક્ષણો પર મુખ્ય અભ્યાસ
કોરોના વાયરસના લક્ષણો પર મોટો અભ્યાસ કરવામાં આવ્યો છે. આ અભ્યાસ કેનેડિયન મેડિકલ એસોસિએશન જર્નલમાં પ્રકાશિત થયો છે. તેમાં, 70 હજાર દર્દીઓના ડેટાના આધારે, ચેપના લક્ષણોનું વર્ગીકરણ કરવામાં આવ્યું છે. સંશોધનકારોએ લોકોના ડેટાને ત્રણ કેટેગરીમાં વહેંચ્યા છે. પ્રથમ આઉટપેશન્ટ, બીજો ઇનપેશન્ટ અને આઈસીયુ દર્દીઓમાં ત્રીજો. આ ત્રણેય દર્દીઓ વચ્ચેનો તફાવત શોધવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો હતો. 70,288 લોકોમાંથી, 53.4 ટકા લોકો હોસ્પિટલમાં દાખલ થયા હતા. 7.7 ટકાને આઈસીયુમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા અને બાકીના .6 46..6 ટકા આઉટપેશન્ટ હતા.

સોર્સ. વેબદુનિયા.
TejGujarati