પુષ્પક વિમાન વિશે જાણીએ. – સંકલન. નિતીન ભટ્ટ

ગુજરાત ભારત સમાચાર

પુષ્પક વિમાન વિશે જાણીએ

પુષ્પક વિમાન કે જેમાં રાવણ સીતાને અશોક વાટિકાથી લંકા અપહરણ કરીને લઈ ગયો હતો!? આશ્ચર્ય થાય છે કે હકીકતમાં તે વાહન શું રહ્યું હશે, કારણ કે તે કાળ સ્પષ્ટ રૂપે પૂર્વ-વૈમાનિક યુગ હતો ? શું આ લેખકની એક કલ્પના હતી કે સાચે જ એવું વાહન મોજૂદ હતું ? આવા અનેક તર્કસભર પ્રશ્નો ઉભા થાય છે…

વેદમાં વિવિધ આકૃતિઓ અને પ્રકારનાં વિમાનોનું વર્ણન કરવામાં આવ્યું છે. બે એંજિનો ધરાવતું અગ્નિહોત્ર વિમાન, વધુ એંજિનો ધરાવતું હાથી વિમાન અને વિવિધ પક્ષીઓ તેમજ જાનવરોનાં નામ પર આધારિત અન્ય એંજિન…

પરંતુ પુષ્પક વિમાન કરતા પહેલા પણ અન્ય દેવતાઓ દ્વારા ઉપયોગ કરાતા રથોનો ઉલ્લેખ છે કે જેમાં સૂર્ય ભગવાનનો પોતાનો સાત ઘોડા વાળો રથ હતો કે જેમાં અરુણ સારથી હતાં. ઇંદ્ર પવન દેવનો પોતાનો ઉડનાર પૈડાવાળો રથ હતો…

? ઋગ્વેદમાં વર્ણન

ઋગ્વેદ (છંદ 1.164.47-48) કહે છે – “કર્ષ્ણ નિયાનં હરયઃ સુપર્ણા અપો વસાના દિવમુત પતન્તિ, ત આવવ્ર્ત્રન સદનાદ રતસ્યાદિદ ઘર્તેન પર્થિવી વયુદ્યતે, દવાદશ પરધયશ્ચકમેકં તારીણિ નભ્યાનિ ક ઉ તચ્ચિકેત, તસ્મિન સાકં તરિશતા ન શઙકવો અર્પિતાઃ ષષ્ટિર્ન ચલાચલાસઃ” અર્થાત્ અંધારામાં અવતરિત.

પક્ષીઓ સોનેરી રંગનાં છે. તેઓ સ્વર્ગ સુધી ઉડે છે, જળમાં ચાલે છે. તેઓ પછી પરત પોતાનાં મૂળ સ્થાને ઉતરે છે અને સમગ્ર પૃથ્વી તેમનાં ભારેપણાથી હચમચી ઉઠે છે. બાર સાથીઓ છે અને એક પૈડું છે, ત્રણ ધરીઓ છે. કયા માણસે આ સમજ્યું ? તેમાં 360 કાડીઓ લાગેલી છે કે જેમને કોઈ પણ રીતે ઢીલી નથી કરી શકાતી….

? બાર ખંભાઓ વાળું વિમાન

આ ઋગ્વેદનાં વધુ એક શ્લોકનું અનુવાદ શ્રી દયાનંદ સરસ્વતી દ્વારા કંઇક આ રીતે કરવામાં આવ્યું છે – “વિમાન ઝડપથી અંતરિક્ષમાં ઉડી જાય છે કે જેમાં આગ અને પાણીનો ઉપયોગ થાય છે. તેમાં 12 ખંભાઓ, એક પૈડું, ત્રણ મશીનો, 300 ધરિઓ અને 360 ઉપકરણો… ” શાનદાર છે ને? ☺

? ભવિષ્યપરક રથ

મહાકાવ્ય રામાયણમાં રાવણનાં પુષ્પક (“ફૂલ”) વિમાનનું આ પ્રકારે વર્ણન છે – “પુષ્કકવિમાન કે જે સૂર્ય જેવું દેખાય છે અને એ કુબેરનું છે, તેને શક્તિશાળી રાવણ દ્વારા લાવવામાં આવ્યુ હતું. આ વિમાન અને ઉત્કૃષ્ટ કૃતિ ઇચ્છા મુજબ દરેક સ્થળે જાય છે… રથ આકાશમાં એક ચમકદાર વાદળ જેવું દેખાય છે અને જ્યારે રાજા રામ તેનાં પર બેસ્યા અને રઘુવીરનાં આદેશ પર, ઉત્તમ રથ આકાશમાં ઉડી ગયો…”

? વિશ્વકર્મા, મૂળ નિર્માતા

એવું માનવામાં આવે છે કે પુષ્પક વિમાનનાં મૂળ રૂપથી વિશ્વકર્મા દ્વારા હિન્દુ દેવતા તથા રચયિતા બ્રહ્મા માટે બનાવવામાં આવ્યુ હતું. બાદમાં બ્રહ્માએ તેને ધનનાં દેવતા કુબેરને આપ્યું, પરંતુ તે રાવણને કઈ રીતે મળ્યું ? જોકે તેણે તેને પોતાનાં ઓરમાન ભાઈ પાસેથી એવી જ રીતે ચોરી લીધુ હતું કે જેવી રીતે લંકાની ચોરી કરી હતી…

? તે ગુરુત્વાકર્ષણની વિપરીત કામ કરતું હતું.

પુષ્પક વિમાન અને અન્ય પ્રાચીન વિમાનો કેવી રીતે કામ કરતા હતાં ? શું તે વખતે કોઈ ખાસ વૈમાનિકી વિજ્ઞાન હતું ? કારણ કે તિબેટનાં લ્હાસામાં ચીનીઓેએ કેટલાક સંસ્કૃત દસ્તાવેજોની શોધ કરી કે જેમાંથી જાણ થઈ કે તે વખતનાં અંતરિક્ષ યાન બનાવવા માટે પ્રાચીન કાળમાં માળખું મોજૂદ હતું ! દસ્તાવેજો મુજબ તેમની સંચાલન શક્તિની રીત, સામાન્ય રીતે “ગુરુત્વાકર્ષણ વિરોધી બળ” હતી.

? લાઘિમા કે ઉત્થાનનું બળ

ગુરુત્વાકર્ષણ વિરોધી બળનાં સંચાલન શક્તિની રીત “લાઘિમા” પર આધારિત હતી કે જે કોઇક વ્યક્તિનાં શારીરિક બનાવટમાં મોજૂદ અહંકારની શક્તિ હતી. માનો કે ન મનો, અંહાકરની શક્તિમાં “ગુરુત્વાકર્ષણ શક્તિનાં વિરોધ માટે પુરતુ અભિકેન્દ્રીય બળ હોય છે” કે જે યોગી દ્વારા પ્રદર્શિત કરાતી ઉત્થાન શક્તિનાં પાછળની તાકાત છે.

? વિમાન કેવું દેખાતું હતું?

વેદોએ વિમાનને એક ડબલ-ડેક, ગોળ વિમાન તરીકે વર્ણિત કર્યું છે કે જેમાં પૉટહોલ્સ અને ગુંબજો હતાં જેમ કે આજ-કાલ આપણે એક ઉડન તશ્તરીની કલ્પના કરીએ છીએ. તેનું “હવાની ગતિ”થી ઉડાન માટે વર્ણન કરવામાં આવ્યુ હતું અને તે એક “મધુર ધ્વનિ” કાઢતુ હતું. રામાયણમાં વર્ણવેલ પુષ્પક વિમાનની ગતિ 300 કિ.મી. / કલાકની હતી…

? એક પ્રાચીન વિમાન મૅન્યુઅલ

જોકે આ પ્રાચીન અંતરિક્ષ યાન ઉત્થાનની શક્તિ પર કામ કરતા હતા, પરંતુ તે ઉડાન નિયમાવલી વગર આવું નહોતા કરતા. તે ઓછી ખર્ચાળ મશીન કેવી રીતે ચાલતી હતી, તેના પર ઘણા આલેખો છે…

? સમારા સૂત્રધારા

સમારા સૂત્રધારા એક વૈજ્ઞાનિક આલેખ છે કે જે વિમાનમાં હવાઈ યાત્રાથી સંબંધિત છે. તેમાં માત્ર એક જ નહીં, પણ નિર્માણ, ઉડાન, ક્રૂઝિંગ અને લૅંડિંગની સાથે-સાથે પક્ષીઓ સાથે અથડામણનાં 230 પદો છે ! વધુ અદ્ભુત થઈ ગયું, કેમ ? ?

? વૈમાનિક શાસ્ત્ર

ભારદ્વાજ દ્વારા ચોથી શતાબ્દી ઈસા પૂર્વે લખવામાં આવ્યું કે વૈમાનિકી શાસ્ત્ર 1875માં ભારતનાં એક મંદિરમાં મળ્યું. આ શાસ્ત્ર વાહનોનાં સંચાલન, વાળવાની માહિતી, લાંબી ઉડાનો માટે સાવચેતીઓ, તોફાન અને વીજળી સામે વિમાનનું સંરક્ષણ અને મુક્ત ઊર્જાથી “સૌર ઊર્જા” પર બદલવાની રીતો વિશે હતું.

? આકાશમાં તરતી તકલી રૂપે

વિમાન માત્ર લંબવત રીતે ઉડ્ડયન કરવામાં જ સક્ષમ નહોતા, પણ તેઓ એક પક્ષી કે હેલિકૉપ્ટરની જેમ ઉપયુક્ત લૅંડિંગ સ્થાન મળતા પહેલા આકાશમાં તરતા રહેવામાં પણ સક્ષમ હતાં.

વિમણા એ પૌરાણિક ઉડતા મહેલો અથવા હિંદુ ગ્રંથો અને સંસ્કૃત મહાકાવ્યમાં વર્ણવેલ રથ છે. રાજા રાવણનું પુષ્પક વિમાન (જેણે તેને ભગવાન કુબેર પાસેથી લીધુ હતું; અંત સુધીમાં રામે તે કુબેરને પરત આપ્યું હતું.) એ એક વિમાનનું સૌથી ઉદ્ધત ઉદાહરણ છે. જૈન ગ્રંથોમાં પણ વિમાનનો ઉલ્લેખ છે.

સંસ્કૃત શબ્દ વી-મના (વિમાન) નો શાબ્દિક અર્થ થાય છે “માપવા, પસાર થવું” અથવા “માપીને બહાર નીકળવું”. મોનિયર-વિલિયમ્સ વિમાનની વ્યાખ્યા “કાર અથવા દેવતાઓનો રથ, કોઈ સ્વચાલિત હવાઈ કાર કે જે બેઠક અથવા સિંહાસન તરીકે સેવા આપે છે, ક્યારેક સ્વયં ફરતા હોય છે અને હવાને લઈને તેના રહેનારને વહન કરવામાં મદદ કરે છે; અન્ય વર્ણનો વિમાનને વધુ સમાન બનાવે છે એક ઘર અથવા મહેલ, અને એક પ્રકારનું એવું કહેવામાં આવે છે કે તે સાત કથાઓ છે “, અને રાવણના પુષ્પક વિમાનને ઉદાહરણ તરીકે ટાંકે છે. તે કોઈપણ કાર અથવા વાહન, ખાસ કરીને જહાજ તેમજ સમ્રાટનો મહેલ સૂચવે છે, ખાસ કરીને સાત વાર્તાઓ સાથે, તમિલ, મલયાલમ, તેલુગુ અને હિન્દી જેવી કેટલીક ભારતીય ભાષાઓમાં, વિમાન અથવા વિમાનમનો અર્થ “એરક્રાફ્ટ” છે, ઉદાહરણ તરીકે, વિમાનપુરા (બેંગ્લોરનો એક ઉપનગરો) અને પુણેમાં આવેલ એક શહેર, વિમનગરમાં. અન્ય સંદર્ભમાં, વિમાન હિન્દુ મંદિર સ્થાપત્યમાં એક લક્ષણ છે…

પુષ્પકવિમાન એ હિન્દુ પૌરાણિક મહાકાવ્ય રામાયણમાં વર્ણવેલ હવા વાહન હતું. આમાં લંકાના રાજા રાવણ મુસાફરી કરતા હતા. સીતા હરણ એપિસોડમાં પણ આ જ વિમાનનો ઉલ્લેખ છે. રામાયણ અનુસાર, રામ-રાવણ યુદ્ધ પછી, શ્રી રામ, સીતા, લક્ષ્મણ અને લંકાનો નવો રાજા વિભીષણ અને બીજા ઘણા લોકો લંકાથી અયોધ્યા આવ્યા હતા. આ વિમાન મૂળમાં સંપત્તિના દેવ કુબેરની નજીક રહેતું હતું, પુષ્પક વિમાન અને અન્ય ગ્રંથોનો ઉલ્લેખ બાંધકામની પદ્ધતિ અંગિરા ઋષિ દ્વારા કરવામાં આવી હતી અને તેનું નિર્માણ અને સુશોભન દેવ-શિલ્પી વિશ્વકર્મા દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું. ભારતના પ્રાચીન હિન્દુ ગ્રંથોમાં, લગભગ દસ હજાર વર્ષ પહેલાં, વિમાનો અને યુદ્ધો અને તેમના ઉપયોગ વિશે વિગતવાર વર્ણન આપવામાં આવ્યું છે. તેમાં પુષ્કળ પ્રમાણમાં રાવણના પુષ્પક વિમાનનો ઉલ્લેખ છે. આ સિવાય, અન્ય સૈન્ય ક્ષમતાઓવાળા વિમાનો, તેનો ઉપયોગ, વિમાનોની ટક્કર, અદૃશ્ય અને પીછો કરવા જેવા સંદર્ભો આપવામાં આવે છે. પ્રાચીન વિમાનોની મુખ્યત્વે બે શ્રેણીઓ છે – પ્રથમ માનવ વિમાન, જે આધુનિક વિમાન જેવા પાંખો સાથે ઉડાન કરતું હતું, અને બીજું આશ્ચર્યજનક વિમાન, જે માનવસર્જિત ન હતું, પરંતુ તે આધુનિક ઉડતી પ્લેટોની જેમ આકારનું હતું એવા અનુલક્ષે વપરાય છે.

? અય્યાવાઝી સંપાદન

આ વિભાગ કોઈ સ્રોત ટાંકતો નથી.

પુષ્પક વિમાન, જેનો અર્થ “ફૂલો સાથેનું વિમાન” છે, તે એક પૌરાણિક વિમાન છે જે આયવાઝિ પૌરાણિક કથામાં જોવા મળે છે. આય્યાવઝિનું ધાર્મિક પુસ્તક અકીલત્તીર્તુ અમ્માનાઇ કહે છે કે પુષ્પક વિમાનને અય્યા વૈકુન્દરને વૈકુંઠમાં લઈ જવા મોકલવામાં આવ્યો હતો.

સંત તુકારામ, મહારાષ્ટ્ર, ભારતના સંદર્ભમાં એક સમાન સંદર્ભ જોવા મળે છે. ભગવાન વિષ્ણુ સંત તુકારામની ભક્તિ અને ગાયનથી એટલા પ્રભાવિત થયા કે જ્યારે તેમનો સમય આવ્યો ત્યારે એક પુષ્પક વિમાન (ગરુડ જેવો આકારનું સ્વર્ગીય વિમાન) તેમને સ્વર્ગમાં લઈ આવવા માટે આવ્યું. તેમ છતાં એવું માનવામાં આવે છે કે દરેક અન્ય મનુષ્ય શરીર વિના સ્વર્ગમાં જઈ શકે છે, પરંતુ સંત તુકારામ શરીર (સ્વદેહ સ્વર્ગપ્રતિ) સાથે સ્વર્ગમાં ગયા હતા.

? વિશેષ ગુણધર્મો

વિમાનમાં ઘણી સુવિધાઓ હતી, જેમ કે તેનું કદ ઓછું કરી શકાય છે અથવા જરૂરિયાત મુજબ વિસ્તૃત કરી શકાય છે. તે ગમે ત્યાં જવા માટે તમારા મનની ગતિથી અમર્યાદિત રીતે ચલાવી શકાય છે. તે જમીન પર ચાલવાની સાથે સાથે પ્રભાવશાળી વાહન પણ હોઈ શકે છે. વિમાનમાં માલિકની ગતિ તેમજ તેની ગતિએ મોટી સંખ્યામાં લોકોને વહન કરવાની ક્ષમતા હતી. મુસાફરોની સંખ્યા અને હવાના ઘનતા અનુસાર વિમાન આપમેળે તેના કદને ઘટાડી અથવા મોટું કરી શકે છે. કારણ કે વિમાન તેના માસ્ટરની ઇચ્છા મુજબ ગગનમાં મુસાફરી કરી શકતું હતું…

હાલના શ્રીલંકાની શ્રી રામાયણ સંશોધન સમિતિ મુજબ, રાવણ પાસે તેના પુષ્પક વિમાન રાખવા માટે ચાર એરપોર્ટ હતા. આ ચાર એરપોર્ટમાંથી એકનું નામ ઉસાંગોડા હતું. આ વિમાનમથક હનુમાનજી દ્વારા લંકાને સળગાવતી વખતે નાશ કરાયું હતું. અન્ય ત્રણ વિમાનમથકો ગુરુલોપોથા, તોટોપોલકંડા અને વરિયાપોલા હતા જે સુરક્ષિત રીતે બચી ગયા હતા…

? વિમાન નિર્માણ

ઋગ્વેદમાં વિમાનો વિશે 200 થી વધુ વખત ઉલ્લેખ છે. ત્યાં ઘણા પ્રકારના વિમાનો છે જેમ કે ત્રણ માળનું, ત્રિકોણ આકારનું અને ત્રણ પૈડાંવાળા વિમાનો. આમાંના ઘણા વિમાનો અશ્વિની કુમાર દ્વારા બનાવવામાં આવ્યા હતા, જે જોડિયા ભગવાન હતા અને વૈજ્ઞાનિક દરજ્જો ધરાવતા હતા. સામાન્ય રીતે ત્રણ મુસાફરો આમાં જઈ શકતા હતા અને તેમની બંને બાજુ પાંખો હોય છે. મુખ્યત્વે આ ઉપકરણોના ઉત્પાદનમાં સોના, ચાંદી અને લોખંડ – ત્રણ ધાતુઓનો ઉપયોગ થતો હતો. વેદમાં ઘણાં કદ અને વિમાનના પ્રકારોનો ઉલ્લેખ છે. ઉદાહરણ તરીકે, અગ્નિહોત્રા વિમાનમાં બે ઉર્જા સ્રોત (એન્જિન) અને હસ્તી વિમાનમાં બે કરતાં વધુ સ્રોત હતા. વિમાનનો આકાર અને કદ આજના કિંગફિશર પક્ષી સાથે સુસંગત હતા. ત્યાં એક વહાણ પણ હતું જે હવા અને પાણી બંનેમાં આગળ વધી શકે છે. કારા નામનું વિમાન પણ હવા અને પાણી બંનેમાં દોડી શકે છે. ત્રિતાલા નામનું વિમાન ત્રણ માળનું હતું. ત્રિચક્ર રથ તરીકે ઓળખાતા ત્રિ-ચક્ર વિમાન આકાશમાં ઉડાન કરી શકે છે. રથ જેવા વિમાન વરાળ અથવા હવાની શક્તિ દ્વારા સંચાલિત હતું. વીજળી – રથ નામનું વિમાન ઇલેક્ટ્રિક પાવરથી ચાલતું હતું.

સમ્રાંગનાસુત્રધર નામના પુસ્તકમાં વ્યક્તિને વિમાનો અને તેનાથી સંબંધિત તમામ વિષયો વિશે અદભૂત નોલેજ મળે છે. તેમના બાંધકામ, ફ્લાઇટ, સ્પીડ, સામાન્ય અને આકસ્મિક લેન્ડિંગ અને પુસ્તકના 2225 થી વધુ શ્લોકમાં પક્ષીઓ દ્વારા થતાં અકસ્માતો વિશે પણ સંદર્ભો છે.

રામાયણ અનુસાર, રાવણ પાસે ઘણા લડાકુ વિમાનો હતા. પુષ્પક વિમાનના નિર્માતા વિશ્વકર્મા હતા. કેટલાકના મતે, પુષ્પ વિમાનના નિર્માતા બ્રહ્મા હતા. બ્રહ્માએ આ વિમાન કુબેરને રજૂ કર્યું. રાવણે તેને કુબેરથી છીનવી લીધો. રાવણના મૃત્યુ પછી, વિભીષણ શાસક બન્યો અને તેણે ફરીથી કુબેરને આપ્યું, કુબરે તેને રામને ભેટ આપી. રામ લંકાની જીત પછી આ વિમાન દ્વારા અયોધ્યા પહોંચ્યા હતા.

? નોંધનીય છે કે લંકામાં લડાકુ વિમાનોની ગોઠવણ હેન્ડઓવરની નજીક હતી. બળતણ વાહનોમાં બળતણની વ્યવસ્થા જોતા હતા.

? લંકામાં સૂર્યમુખીના છોડના ફૂલોમાંથી તેલ (પેટ્રોલ) કા wasવામાં આવતું હતું. (હાલમાં યુ.એસ. માં આવેલા જાટ્રોફા પ્લાન્ટમાંથી પેટ્રોલ કાઢવામાં આવે છે.)

? હવે ભારતમાં રતનજ્યોત પ્લાન્ટમાંથી તેલ બનાવવાની પ્રક્રિયામાં વધારો થયો છે. લંકાના લોકો સતત તેલ રિફાઇનિંગમાં રોકાયેલા હતા.

? પુષ્પક વિમાનની લાક્ષણિકતા:

વાલ્મિકી રામાયણ અનુસાર, પુષ્પક વિમાન એ મોર જેવા આકારનું વિમાન હતું, જેને અગ્નિ-હવાના સંકલન ઉર્જા દ્વારા ચલાવવામાં આવ્યું હતું. તેની ગતિ ઝડપી હતી અને ડ્રાઇવર ઇચ્છે તે મુજબ તેને કોઈપણ દિશામાં ખસેડી શકાતું. તે બધી વસ્તુઓમાં આરામદાયક હતું. તેમાં સોનાના સ્તંભમાં બંધાયેલા દરવાજા, રત્ન-સોનાના દાદર, વેદીઓ (આસનો) ગુપ્ત ઘર, અટાલિકા (કેબીન) અને નીલમથી બનેલા સિંહાસન (ખુરશીઓ) હતા. તે ઘણા પ્રકારના પેઇન્ટિંગ્સથી સજ્જ હતું. તે દિવસ અને રાત બંનેને ખસેડવામાં સક્ષમ હતો.

સંશોધનકારોનાં મતે પુષ્પકની એક ખાસિયત એ હતી કે તે માત્ર એક જ જગ્યાએથી બીજા સ્થાને ઉડાન ભરી શકતું ન હતું, પરંતુ તે એક ગ્રહથી બીજા ગ્રહ પર ચળવળ કરવામાં પણ સક્ષમ હતું, એટલે કે તે અવકાશયાનની ક્ષમતાઓથી પણ સજ્જ હતું. આ વર્ણન બતાવે છે કે તે અદ્યતન તકનીકી અને આર્કિટેક્ચરનું એક અનોખું મોડેલ હતું…

? જૈન સાહિત્ય

વિમણા-વસીન (‘વિમાનમાં વસેલા’) એ દેવતાઓનો વર્ગ છે જેણે તીર્થંકર મહી-વરાની સેવા આપી હતી. આ વૈમનિક દેવતાઓ અર્ધ્વા લોક સ્વર્ગમાં વસે છે. ભદ્ર-બુહુના કલ્પસત્ર અનુસાર, 24 માં તીર્થંકર મહ-વ્રત પોતે જ મહાન વિમાન પૂપ-ઉત્તરામાંથી ઉભરી આવ્યા છે; જ્યારે 22 માં તીર્થંકર અરિહ-નેમી મહાન વિમણા અપરિજિતથી ઉભરી આવ્યા છે. તૃષ્ટકારની અભિનંદન અને સુમતી-નાથ બંને “જયંત-વિમણા” માં આકાશમાંથી પસાર થયા હતા, એટલે કે મહાન વિમણા સર્વાર્થ-સિદ્ધિ, જયંતની માલિકીની હતી.. દેવતાઓ; જ્યારે તીર્થ ધર્મ-નાથ (15 મી) “વિજયા-વિમણા” માં આકાશમાંથી પસાર થતા હતા ત્યારે સ્વપ્નમાં વિમણા જોઇ શકાય છે, જેમ કે નલિની-ગુલ્મા. આવું વર્ણન છે, પ્રખર જાણકારો ને સમજાય તેવું છે….

વૈમનિક શાસ્ત્ર એ 20 મી સદીના પ્રારંભિક એરોનોટિક્સ પરનો સંસ્કૃત ગ્રંથ છે, જેને માનસિક ચેનલ દ્વારા, “ભગવાનનો રથ”, વિમણાના નિર્માણ વિશે કથિત રીતે પ્રાપ્ત થાય છે. આ 1952 માં જી.આર. જોસેર દ્વારા જાહેર થયું હતું, જેમના અનુસાર તે એક પંડિત સુબ્બરૈયા શાસ્ત્રી દ્વારા લખવામાં આવ્યું હતું, જેમણે તેને 1918–1923 માં નિર્ધારિત કર્યો હતો. એક હિન્દી અનુવાદ 1959 માં પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યો હતો, જેનો 1973 માં અંગ્રેજી અનુવાદ સાથેનો સંસ્કૃત પાઠ હતો. તેમાં 8 અધ્યાયમાં 3000 શ્લોક છે. સુબ્બરૈયા શાસ્ત્રીએ આક્ષેપ કર્યો છે કે આ સામગ્રી તેમને મહર્ષિ ભારદ્વાજાએ આપી હતી. ઇન્ડિયન ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ સાયન્સ, બેંગ્લોરમાં 1974 માં એરોનોટિકલ અને મિકેનિકલ એન્જિનિયરિંગના અધ્યયનમાં તારણ કાઢ્યું હતું કે ટેક્સ્ટમાં વર્ણવેલ વિમાન “નબળી વાત” હતી અને લેખકએ એરોનોટિક્સ વિશે સંપૂર્ણ સમજનો અભાવ દર્શાવ્યો હતો…

યજુર્વેદ, મહાભારત, સમરંગના સુત્રાધાર, ઋગ્વેદ, રામાયણ જેવા સંસ્કૃત ગ્રંથોમાં વર્ણવેલ મંદિર અથવા મહેલથી માંડીને પૌરાણિક ઉડતી મશીનો સુધીના ઘણા અર્થો સાથે વિમાન એ એક શબ્દ છે. પૃથ્વીના વાતાવરણની અંદર ઉડાન ભરવામાં સમર્થ હોવા સાથે, વિમાનસ પણ અવકાશમાં મુસાફરી કરી અને પાણીની નીચે મુસાફરી કરી શકશે તેમ કહેવામાં આવ્યું. વિમાન, વિવિધ આકાર અને કદના અને બે કે તેથી વધુ એન્જિનવાળા, ઘોર શસ્ત્રોથી સજ્જ આધુનિક ઉડતી મશીનો હતા, અને તેમનો ઉપયોગ સામાન્ય મુસાફરી અને પરિવહન માટે કરવામાં આવતો હતો, તેમનો મુખ્ય હેતુ યુદ્ધ હતો. વિમાનસ ક્વિક્સીલ્વરની સહાયથી અને એક મહાન વિકાર પવનની સહાયથી મહાન ઉંચાઈ પર ઉડી શકે છે…

આ વિમાન સ્પષ્ટ રૂપે વિશાળ અંતરની મુસાફરી કરી શકે છે અને ઉપરથી, નીચે તરફ અને આગળ દાવપેચ કરી શકે છે. કેટલાક વિમાન રકાબી આકારના હતા જ્યારે કેટલાક સિગાર આકારના હતા. વિમાન – જેને ઘણીવાર ચમકતી ફ્લાઇંગ કાર અથવા આકાશી કાર તરીકે વર્ણવવામાં આવે છે – તે એક પ્રકારનો લટકતો ભાગ વિમાન ગૃહમાં રાખવામાં આવ્યો હતો. વેદ, પ્રાચીન હિન્દુ કવિતાઓ, બધા ભારતીય ગ્રંથોમાં સૌથી પ્રાચીન માનવામાં આવતા, વિવિધ આકારો અને કદના વિમાન વર્ણવે છે: બે એન્જિનવાળા અગ્નિહોત્રા વિમાન, વધુ એન્જિનવાળા હાથી વિમાન, અને કિંગફિશર, આઇબીસ અને બીજા પ્રકારનાં નામવાળા અન્ય પ્રાણીઓ. વેદ અનુસાર સૂર્ય દેવ અને ઇન્દ્ર દેવ અને અન્ય ઘણા વૈદિક દેવતાઓ પ્રાણીઓ, સામાન્ય રીતે ઘોડાઓ દ્વારા ખેંચાતા દર્શાવવામાં આવતા ઉડ્ડયનવાળા રથો દ્વારા પરિવહન કરવામાં આવે છે…

પ્રાચીન વિજ્ઞાન, ઇતિહાસ, ધર્મ, પ્રવાસ, સમાચાર, પુરાણો, રહસ્ય વધુ પ્રાચીન વિજ્ઞાન અને તકનીક પ્રાચીન વિજ્ઞાન અને તકનીક વિમાન દ્વારા એક વિમાન એ એક શબ્દ છે જેનો અર્થ સંસ્કૃત ગ્રંથોમાં વર્ણવેલ મંદિર અથવા મહેલથી પૌરાણિક ઉડતી મશીનો સુધી છે. યજુર્વેદ, મહાભારત, સમરાંગના સુત્રાધાર, ઋગવેદ, રામાયણ અને તે પણ પૃથ્વીના વાતાવરણની અંદર ઉડાન ભરવામાં સમર્થ હોવા સાથે, વિમાનસ પણ અવકાશમાં મુસાફરી કરી અને પાણીની નીચે મુસાફરી કરી શકશે તેમ કહેવામાં આવ્યું છે.. વિમાન, વિવિધ આકાર અને કદના અને બે કે તેથી વધુ એન્જિનવાળા, ઘોર શસ્ત્રોથી સજ્જ આધુનિક ઉડતી મશીનો હતા, અને તેમનો ઉપયોગ સામાન્ય મુસાફરી અને પરિવહન માટે કરવામાં આવતો હતો, તેમનો મુખ્ય હેતુ યુદ્ધ હતો. વિમાનસ ક્વિક્સીલ્વરની સહાયથી અને એક મહાન વિકાર પવનની સહાયથી મહાન ઉંચાઈ પર ઉડી શકે છે. આ વિમાન સ્પષ્ટ રૂપે વિશાળ અંતરની મુસાફરી કરી શકે છે અને ઉપરથી, નીચે તરફ અને આગળ પાછળ દાવપેચ કરી શકે છે. કેટલાક વિમાન રકાબી આકારના હતા જ્યારે કેટલાક સિગાર આકારના હતા. વિભીષણ, કે જેમણે રામને સલાહ આપી કે વિમાનનો ઉપયોગ કરીને વધુ સમય ગુમાવ્યા વિના પાછા ઘરે (અયોધ્યા) જાવ…

મહાકાવ્યના લેખકે પૃથ્વીના હવાઈ દૃષ્ટિકોણનું ગ્રાફિક વર્ણન આપ્યું હતું કારણ કે વિમાન ઉપખંડમાં અયોધ્યા જતા હતા ત્યારે પ્રવાસ કર્યો હતો. વર્ણન એટલું સચોટ હતું કે કેટલાકના મતે તે ઉપખંડના હવાઈ દૃષ્ટિકોણને અનુરૂપ છે જે બાહ્ય અવકાશ બનાવે છે. ભવભૂતિના મહાવીરમાં, આઠમી સદીના જૈન ગ્રંથો, જૂના ગ્રંથો અને પરંપરાઓથી પ્રાપ્ત થાય છે, “એક હવાઈ રથ, પુષ્પક, ઘણા લોકોને અયોધ્યાની રાજધાનીમાં પહોંચાડે છે. આકાશમાં રાતની જેમ અંધકારમય, પણ પીળાશ પડતાં ઝગમગાટથી બત્તીઓ દ્વારા તેને બહાર કાઢવામાં આવ્યો છે ”એ સ્પષ્ટ છે કે પ્રાચીન ભારતીયો આ વિમાનમાં, આખા એશિયામાં, એટલાન્ટિસમાં સંભવત; ઉડાન ભરીને ઉડ્યા હતા; અને તે પણ, દેખીતી રીતે, દક્ષિણ અમેરિકામાં. પાકિસ્તાનના મોહેંજો-દરોમાં મળી રહેલ લખાણ ઇસ્ટર આઇલેન્ડ પર મળી રહેલ લખાણ જેવું રોંગો-રોંગો લેખન કહેવાય છે. એલોરા ગુફાઓમાં દર્શાવવામાં આવેલ એક વિમાન મહાભારત્માં, અસૂર માયા નામના વ્યક્તિ પાસે પરિમાણમાં બાર હાથ લાંબો માપદંડ ધરાવતું એક વિમાન હતું, જેમાં ચાર મજબૂત પૈડાં હતા. મહાભારતમાં લાઈટનિંગ દ્વારા ઉડતા રથના ઉપયોગનો પણ ઉલ્લેખ છે, જે સૂર્યમંડળમાં અને તેનાથી આગળના અંતર સુધી ઉડાન ભરવામાં સક્ષમ છે.

? દ્વારકા પર હુમલો કરવા માટે ઉડતી મશીનનો ઉપયોગ કરીને રાજા સલ્વાએ કેવી રીતે ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ તેની સાથે લડ્યા હતા અને ઉડતી મશીનનો નાશ કર્યો હતો તેના વર્ણન પણ છે. મહાભારતમાં રસપ્રદ વાત એ છે કે આપણે પ્રાચીન ભારતીય દેવતાઓના ભયંકર શસ્ત્રો વિશે પણ માહિતી મેળવીએ છીએ કે જે આપણા વર્તમાન સમયના જ્ઞાનના પ્રકાશમાં, અણુશસ્ત્રોની જેમ અસ્વસ્થ અવાજ કરે છે. સમરંગના સુત્રાધાર તરીકે ઓળખાતી રચનામાં 230 સ્તંભો છે જે વિમાનમાં સમર્પિત છે. તે ઉડાનના દરેક સંભવિત પાસાને વિગતવાર વર્ણવે છે. ભારતના મૈસૂરમાં આંતરરાષ્ટ્રીય એકેડેમી ઓફ સંસ્કૃત સંશોધનએ આ પ્રાચીન ગ્રંથોનો અભ્યાસ હાથ ધર્યો હતો અને ‘એરોનોટિક્સ, પ્રાગૈતિહાસિક ભૂતકાળમાંથી એક હસ્તપ્રત’ નામના પુસ્તકમાં તેના તારણો પ્રકાશિત કર્યા હતા.

નીચે ? કેટલાક અનુવાદિત અવતરણો આપ્યા છે: ‘પૃથ્વી પર કે જળ કે હવાથી – પક્ષીની જેમ પોતાના બળથી આગળ વધી શકે તેવા વિમાનને વિમાન કહેવામાં આવે છે. જે આકાશમાં ઠેર-ઠેર મુસાફરી કરી શકે છે તેને જૂના ઋષિ દ્વારા વિમાન કહેવામાં આવે છે. ” શરીર મજબૂત અને ટકાઉ હોવું જોઈએ અને હળવા લાકડાથી બનેલું હોવું જોઈએ [લાખા-દરુ], પાંખો સાથે વિમાન પક્ષી જેવું આકારનું છે વિસ્તરેલું [મહાવીંગા]. તેની અંદર પારો એન્જિન મૂકવું આવશ્યક છે, તેના નીચેના લોખંડથી બનાવેલું ગરમ ઉપકરણ ’. ‘મોટા હસ્તકલા [દારુ-વિમાન] માં, કારણ કે તે ભારે બાંધવામાં આવ્યું છે, [અલાગુ], પારાના ચાર મજબૂત કન્ટેનર આંતરિકમાં બાંધવા જોઈએ. જ્યારે આ લોખંડના કન્ટેનરમાંથી અંકુશિત આગ દ્વારા ગરમ થાય છે, ત્યારે વિમાન પારા દ્વારા વીજળીની શક્તિ ધરાવે છે. લોખંડના એન્જિનમાં પારાથી ભરવા માટે યોગ્ય રીતે વેલ્ડિંગ સાંધા હોવા આવશ્યક છે, અને જ્યારે આગ ઉપરના ભાગોમાં હાથ ધરવામાં આવે છે, ત્યારે તે સિંહની ગર્જનાથી શક્તિ વિકસાવે છે. પારામાં સુષુપ્ત ઉર્જાના માધ્યમથી, ડ્રાઇવિંગ વાવંટોળ ગતિમાં ગોઠવવામાં આવે છે, અને વિમાનની અંદર બેઠેલ પ્રવાસી હવામાં મુસાફરી કરી શકે છે, આકાશમાં મોતી જેવું લાગે છે તે અંતર સુધી. વિમાનના ચાર વિભિન્ન પ્રકારો 1875 માં, વૈમનિકા શાસ્ત્ર, ઋષિ ભારદ્વાજ દ્વારા લખાયેલ એક પ્રાચીન ભારતીય લખાણ, તેના સ્ત્રોત તરીકે પણ જૂના ગ્રંથોનો ઉપયોગ કરીને, ભારતના એક મંદિરમાં ફરીથી શોધાયો. તેમાં વિમાનની કામગીરી સાથે કામ કર્યું હતું અને તેમાં સ્ટીઅરિંગ, લાંબી ફ્લાઇટ્સ માટેની સાવચેતી, તોફાન અને લાઈટનિંગથી એરિશીપ્સનું રક્ષણ અને મુક્ત ઉર્જા સ્ત્રોતમાંથી ડ્રાઇવને કેવી રીતે “સોલર ઉર્જા” પર સ્વિચ કરવું તે અંગેની માહિતી શામેલ છે, જે “ગુરુત્વાકર્ષણ વિરોધી” જેવા લાગે છે.” : વિમાન – ભગવાનનો ઉડતો રથ પાછળથી 1895 માં શિવકુર બાપુજી તલપડે, એક હિન્દુ વિજ્ઞાનીએ એક પ્રાચીન લખાણની સૂચનાઓના આધારે, ઉડતી મશીન – મારુત્સાખા નામના નિર્માણનો પ્રયાસ કર્યો, જે પૃથ્વી પર તૂટી પડતા પહેલા 1800 ફુટનો પ્રવાસ કર્યો હતો.

વૈમનિકા શાસ્ત્રને પંડિત સુબ્બરૈયા શાસ્ત્રી (1866–1940) દ્વારા ફરીથી લખવામાં આવ્યો હતો, જેમણે 1918-1923 ના વર્ષો દરમિયાન તેને નિર્ધારિત કર્યો હતો. વૈમનિક શાસ્ત્ર મુજબ, પ્રાચીન ગ્રંથોના વિમાન ખરેખર સાચા એરોડાયનેમિક ઉડતી મશીનો હતા. ટેક્સ્ટમાં આ અતૂટ મશીનોના નિર્માણની વિગતો તેમજ અનેક રહસ્યો શામેલ છે, જેમ કે મશીનોને અદ્રશ્ય ફેરવવું, તેમને ગતિહીન બનાવવું, અને દુશ્મનોને ચેતના ગુમાવવાનું કારણ બને છે અથવા તેમના વિમાનોની અંદરના ફોટોગ્રાફ્સ જેવી અલૌકિક ક્ષમતાઓ છે. તેનું બાંધકામ, પારો વમળ એન્જિન આજે બનાવવામાં આવી રહેલા આયન એન્જિનોનું અગ્રદૂત. આ ટેક્સ્ટનું હિન્દીમાં 1959 માં અને ત્યારબાદ 1973 માં અંગ્રેજીમાં ભાષાંતર કરવામાં આવ્યું હતું. અજાણ પુરુષો દ્વારા લખાયેલ છઠ્ઠા પુસ્તક, સમ્રાટ અશોક દ્વારા સ્થાપિત એક ગુપ્ત સમાજ, જેમાં ગ્રેવીટીયનનું રહસ્ય હતું. આ પુસ્તક, ઇતિહાસકારો માટે જાણીતું છે, પરંતુ ખરેખર તેમના દ્વારા જોયું નથી, તે મુખ્યત્વે “ગુરુત્વાકર્ષણ નિયંત્રણ” સાથે કામ કરે છે. તે સંભવત હજી પણ ક્યાંક આસપાસ છે, તેને ભારત, તિબેટ અથવા અન્યત્ર (કદાચ ઉત્તર અમેરિકામાં પણ ક્યાંક) ગુપ્ત પુસ્તકાલયમાં રાખવામાં આવ્યું છે. અશોકે કામ ગુપ્ત રાખ્યું કારણ કે તેમને ડર હતો કે આ માણસો દ્વારા પ્રગટ વિજ્ઞાનનો ઉપયોગ યુદ્ધના દુષ્ટ હેતુ માટે કરવામાં આવશે. “નવ અજાણ્યા માણસો” એ કુલ નવ પુસ્તકો લખ્યા, સંભવત. દરેક પુસ્તકોમાં એવો દાવો કરવામાં આવે છે કે થોડા વર્ષો પહેલા ચીનીઓએ લ્હાસા, તિબેટના કેટલાક સંસ્કૃત દસ્તાવેજો શોધી કાઢયા હતા અને તેમને અનુવાદ માટે યુનિવર્સિટીમાં મોકલ્યા હતા. યુનિવર્સિટીના પ્રો. ડૉ. રુથ રેનાએ તાજેતરમાં કહ્યું હતું કે દસ્તાવેજોમાં ઇન્ટરસ્ટેલર સ્પેસશીપ બનાવવા માટેની દિશાઓ શામેલ છે! થોડા વર્ષો પહેલા, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સની સૈન્ય દ્વારા અફઘાનિસ્તાનની ક્યાંક ગુફામાં મળી આવેલા વિમાનના ઇન્ટરનેટ પર અહેવાલો પ્રકાશિત થયા હતા. તેટલું જ અકલ્પનીય છે, તેવું લાગે છે….

આવી પ્રાચીન ટેકનિક આપણા IIT નાં વિદ્યાર્થીઓને શીખવવી જોઈએ…

સંશોધનની ગુણવત્તા જાળવવાની છે, દર વર્ષે દેશમાં 40૦,૦૦૦ પીએચડી ધારકો ઉત્પન્ન થાય છે, તેમનું સંશોધન માર્કસ સાથે મેળ ખાતું નથી. આ દિવસોમાં સંશોધન પેપર ખરીદવું પણ ખૂબ જ સરળ છે…

વિદ્યાર્થીઓને કેમ શીખવવામાં નથી આવતું! કે રાઈટ બંધુઓ પહેલાં, શિવાકર બાબુજી તલપડે નામના ભારતીયએ વિમાનની શોધ સૌથી પહેલા કરી હતી? આ વ્યક્તિએ વિમાનની શોધ રાઈટ બ્રધર્સના આઠ વર્ષ પહેલાં કરી હતી. વિદ્યાર્થીઓએ આઈઆઈટીમાં આ વસ્તુઓથી માહિતગાર કરવા જોઇએ કે નહીં !!??? તેઓ ને ખબર હોવી જોઈએ કે, ભારતીય ગ્રંથોમાં સૌથી પ્રાચીન વેદ અનેક દેવતાઓનો ઉલ્લેખ કરે છે કે જેમને જાનવરો દ્વારા ચાલતા પૈડાવાળા રથો પર લઈ જવાતુ હતું. તે જાનવર સામાન્યતઃ ઘોડા હતા, પરંતુ આ રથ પણ ઉડી શકતા હતાં. ઋગ્વેદમાં વિશેષ રૂપથી “યાંત્રિક પક્ષીઓ”નો ઉલ્લેખ છે..

? ? વૈમાનીકી શાસ્ત્ર,
? સંપૂર્ણ રામાયણ

TejGujarati