શું તમારે પણ હીરો બનવું છે જલ્દી જ માત્ર ૧૫ મીનીટ નું આટલું કામ કરો.- સ્વપ્નીલ આચાર્ય. કોસ્મિક હિલર રેઇકિ માસ્ટર.

ગુજરાત ભારત સમાચાર

દર વર્ષે 14 જૂને, વિશ્વભરના દેશો વિશ્વ બ્લડ ડોનર ડે (WBDD) ઉજવે છે. 14 જૂન, 1868 ના રોજ કાર્લ લેન્ડસ્ટેનરની જન્મજયંતિ પર તે ઉજવાય છે. એ વૈજ્ઞાનિક જેમણે ABO બ્લડ ગ્રુપ સિસ્ટમની શોધ માટે નોબેલ પુરસ્કાર જીત્યો હતો.
2004 માં સ્થપાયેલી આ ઘટના સલામત લોહી અને લોહીના ઉત્પાદનોની જરૂરિયાત વિશે જાગરૂકતા વધારવા અને લોહીના દાતાઓને સ્વૈચ્છિક, જીવન બચાવવાના લોહી માટે આભાર માનવા માટે સેવા આપે છે.

ડોનેટ આવેલ લોહી દ્વારા દર વર્ષે લાખો લોકોને મદદ કરે છે અને જીવ બચાવે છે. લોહી દ્વારા જીવન જોખમી પરિસ્થિતિઓથી પીડાતા દર્દીઓ લાંબા સમય સુધી જીવી શકે છે અને જીવનની ઉચ્ચ ગુણવત્તાની સાથે, અને જટિલ તબીબી અને સર્જિકલ પ્રક્રિયાઓને સપોર્ટ કરે છે. માતૃત્વ અને જન્મજાત સંભાળમાં તેની આવશ્યક, જીવન બચતની ભૂમિકા પણ છે. જો સલામત અને પૂરતા લોહી અને લોહીના ઉત્પાદનોની પહોંચ ડિલિવરી દરમિયાન અને બાળજન્મ પછી ગંભીર રક્તસ્ત્રાવને કારણે મૃત્યુ અને ડિસેબિલિટીના દરને ઘટાડવામાં સહાય કરી શકે છે. ઘણા દેશોમાં, સલામત રક્તનો પૂરતો પુરવઠો હોતો નથી અને લોહી પુરી પાડતી સંસ્થાઓને પૂરતા પ્રમાણમાં રક્ત ઉપલબ્ધ કરવાની પડકારનો સામનો કરવો પડે છે, સ્વૈચ્છિક ચૂકવેલ રક્ત દાતાઓ દ્વારા નિયમિત દાન દ્વારા પૂરતા પ્રમાણમાં પુરવઠો જ મળી શકે છે. WHOનું લક્ષ્ય બધા દેશો માટે 2020 સુધી સ્વૈચ્છિક ચૂકવણી કરનારા દાતાઓ પાસેથી તેમના તમામ રક્ત પુરવઠો પ્રાપ્ત કરવા માટે છે. 2014 માં, 60 દેશોમાં 99-100% સ્વૈચ્છિક ચૂકવણી વિનાના રક્તદાનના આધારે તેમના રાષ્ટ્રીય રક્ત પુરવઠો છે, 73 દેશો હજુ પણ મોટાભાગે કુટુંબ અને દાતાઓ પર આધારિત છે.

દર ત્રણ સેકન્ડમાં, કોઈને રક્ત પરિવર્તનની જરૂર પડે છે! 20% પ્રાપ્તકર્તાઓ બાળકો છે – ઘણા કેન્સરના દર્દીઓ, ધણા અકસ્માતના ભોગ બનેલા અથવા દર્દીઓને સર્જરી કરતા જરૂર હોય છે. એક નાની સોયનું સામાન્ય ચીમ્ટો અને તમારો થોડો સમય તમને સુપરહીરોમાં ફેરવી શકે છે. હા, લોહી દાન કરીને તમે દર વખતે ત્રણ માનવ જીવન બચાવશો! શું આઘાતજનક નથી કે આશરે 60% વસ્તી લોહી દાન કરવા પાત્ર છે, છતાં 4% કરતાં પણ ઓછા લોકો જ લોહી નું દાન કરે છે . હુ પોતે ડર 8 થી 10 મહીને છેલ્લાં 10 વર્ષ થી રેગ્યુલર બ્લડ ડોનેટ કરૂ છું . લોહી નું મહત્વ એજ પરિવાર ને સમજાય છે જેમણે પોતાને જરૂર હોય અથવા પોતાના પરિવારજનોને જરૂર હોય . તે વખતે તમારે લોહી આપવું હોય પણ તમે ના આપવા લાયક સ્થિતી મા હોવ છો ત્યારે તમને ખૂબ અફસોસ થશે કે જ્યારે હુ આપવા લાયક સ્થિતી મા હતો ત્યારે આપ્યું હોત તો … જો તમે સ્વસ્થ છો તો આજે જ હિમ્મત કરો અને નજીક ના બ્લડ બેંક મા જઇ બ્લડ ડોનેટ કરો . WHO અનુસાર 18 વર્ષ થી 60 વર્ષ સ્ત્રી કે પુરુષ અને 50 કિલો વજન હોવું જોઇયે .
જો તમે બ્લડ આપવા સક્ષમ નથી તો ત્યાં બેંક માંથી જ તમારુ બ્લડ લેવામાં નહીં આવે . તમારી અને લોહી ની ઉચ્ચ તાપસ પછી જ લોહી લેવામાં આવે છે . લોહી આપ્યાં પાછી તમે ખરેખર ખૂબ જ આનંદ અનુભવશો .

બ્લડ ડોનેટ કરવાનાં આશ્ચર્યજનક આરોગ્ય લાભો :-
# નુકસાનકારક આયર્ન સ્ટોર્સ મા ઘટાડો થાય છે.
# હિમોક્રોમેટાસિસ અટકાવે છે.
# લીવર અને હૃદયની સંભાળ .
# લોહી આપવથી કેન્સર વિકસાવવાનું જોખમ ઘટાડી શકે છે.
# વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે
# બ્લડ સેલ ઉત્પાદનમાં વધારો કરે છે
# મફત આરોગ્ય તપાસ થાય છે
# તાણ ઘટાડે છે
# ભાવનાત્મક સુખ સુધારવા
# તમારા શારીરિક સ્વાસ્થ્યને લાભ કરે છે
# નકારાત્મક લાગણીઓ છુટકારો મળે છે
# એકીકરણની ભાવના અને એકલતા ઘટાડે છે
લોહી દાન કરવાના સ્વાસ્થ્ય લાભો નોંધપાત્ર છે – સૌથી મહત્વપૂર્ણ કારણ કોઈનું જીવન બચાવવા માટે સહાય કરે છે. લોહીનું દાન કરવું એ તમારા માટે સારું છે, અને તે બધા લોકો માટે સારુ છે અત્યાર ની પરિસ્થિતિ જોઇને ખરેખર સહાયની ખૂબ જ જરૂર છે.

રક્તદાન કરવાના માપદંડને:- જાણો:
# ડોનર તંદુરસ્ત અને સ્વસ્થ હોવા જોઈએ, અને તે સંક્રમિત રોગોથી પીડાતો ન હોવો જોઈએ.
# ઉંમર અને વજન- દાતા 18-65 વર્ષનો હોવો જોઈએ અને તેનું વજન ઓછામાં ઓછું 50 કિલો હોવું જોઈએ.
# પલ્સ રેટ – અનિયમિતતા વિના 50 અને 100 ની વચ્ચે.
# હિમોગ્લોબિન સ્તર – ઓછામાં ઓછું 12.5 g/dL.
# બ્લડ પ્રેશર- ડાયસ્ટોલિક: 50–100 mm Hg, Systolic: 100–180 mm Hg.
# શરીરનું તાપમાન- સામાન્ય હોવું જોઈએ, મૌખિક તાપમાન 37.5 ° સે કરતા વધુ ન હોવું જોઈએ.
# ક્રમિક રક્તદાન વચ્ચેનો સમયગાળો 3 મહિનાથી વધુ હોવો જોઈએ.

TejGujarati