*ઉનાળામાં આ 9 વસ્તુઓ ખાશો તો, શરીરમાં પાણીક્યારેય ઘટશે નહીં – વૈદ્ય બલભદ્ર મહેતા*

સમાચાર

ઉનાળામાં આ 9 વસ્તુઓ ખાશો તો, શરીરમાં પાણીક્યારેય ઘટશે નહીં…

પછી ભલે તે ઉનાળો હોય, વરસાદ હોય કે ઠંડો હોય. બદલાતી મોસમ મુજબ તમારા સ્વાસ્થ્યનું ધ્યાન રાખવું ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે. ઉનાળાની સીઝન આ સમયે ટોચ પર છે. આવી સ્થિતિમાં, આપણા શરીરને સ્વસ્થ રહેવા માટે પૂરતા પ્રમાણમાં પાણીની જરૂર હોય છે. જો તમે ક્યાંક નોકરી માટે બહાર જાઓ છો અથવા ઉનાળામાં કામ કરો છો, તો આવી પરિસ્થિતિઓમાં કામ કરવું વધુ મુશ્કેલ થઈ જાય છે. કારણ કે ઉનાળામાં વ્યક્તિને શરદી કરતા વધારે તરસ લાગે છે.

આવી સ્થિતિમાં, તમારે એવી કેટલીક ચીજો લેવી જોઈએ કે શરીરમાં પાણીનો અભાવ ન હોય અને તમે ઉનાળામાં પણ સરળતાથી કામ કરવાનું ચાલુ રાખશો. તમને આ વસ્તુઓ બજારમાંથી સરળતાથી મળી જશે. તો ચાલો જાણીએ ઉનાળામાં કઈ વસ્તુઓનું સેવન કરવું જોઈએ જેથી આપણે આપણા શરીરને હાઇડ્રેટેડ રાખી શકીએ.

તરબૂચ :

ઉનાળામાં જોવા મળતું સૌથી રસદાર ફળ તડબૂચ છે. તેમાં 70 ટકાથી વધુ પાણી હોય છે. જે આપણા શરીરમાં પાણીનો અભાવ દૂર કરે છે. ઉનાળામાં તરબૂચ ખાવાથી આપણા શરીરમાં પાણીનો જથ્થો રહે છે. આ સિવાય બીજા ઘણા બધા વિટામિન અને શક્તિશાળી એન્ટીઓકિસડન્ટો છે જે શરીરના અન્ય રોગોથી બચવામાં મદદ કરે છે.

ટામેટાં :

ટામેટાંના સેવન દ્વારા પાણીના અભાવને પણ દૂર કરી શકાય છે. ટામેટામાં 90% પાણીની સામગ્રી હોય છે. આ ઉપરાંત તેમાં ઉચ્ચ ફાઇબર જેવા પોષક તત્વો પણ હોય છે, જે હ્રદયરોગના જોખમને ઘણી હદ સુધી ઘટાડે છે.

કાકડી :

કાકડીઓમાં 96% પાણી અને 4% જેટલું ફાઇબર હોય છે જે આપણા શરીરમાં પૂરતા પ્રમાણમાં પાણી જાળવે છે. કાકડીનું સેવન કરવાથી શરીરમાં લાંબા સમય સુધી પાણી રહે છે અને તરસ ઓછી થાય છે. તેથી ચોક્કસપણે સલાડ તરીકે તમારા ખોરાકમાં કાકડીનો સમાવેશ કરો.

ટેટી :

સ્વાદિષ્ટ હોવા સાથે, ટેટી આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે પણ ફાયદાકારક છે કારણ કે તેમાં ભરપૂર પાણી હોય છે જે ઉનાળામાં ડિહાઇડ્રેશનને અટકાવે છે. તેથી, શરીરમાં પાણીની યોગ્ય માત્રા જાળવવા માટે, આ ફળનું સેવન કરવું જોઈએ.

નારંગી :

ઉનાળામાં નારંગીનું સેવન કરવું ખૂબ ફાયદાકારક છે. તેમાં 92% જેટલું પાણી અને પોટેશિયમની વ્યાજબી માત્રા શામેલ છે. જે શરીર માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ તત્વ છે. જ્યારે પણ તમને ઉનાળામાં તમારા શરીરમાં પાણીનો અભાવ લાગે છે, તો તમારે નારંગીનું સેવન કરવું જોઈએ. પાણીની અછતને પહોંચી વળવા નારંગી તમારી ત્વચાને ચળકતી બનાવે છે.

મૂળા :

મૂળા પાણીમાં પુષ્કળ પ્રમાણમાં જોવા મળે છે. જેના કારણે શરીરને લાંબા સમય સુધી સેવન કરવાથી પાણીની તંગી અનુભવાતી નથી. આની સાથે, મૂળોનો રસ પણ કમળો મટાડવા માટે વપરાય છે.

કેળા :

કેળા એ એક હવામાન ફળ છે. ઉનાળામાં કેળાનું સેવન આરોગ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. કેળા ખાવાથી શરીરમાં પાણીનો અભાવ દૂર થઈ શકે છે. આ સાથે કેળા માનસિક સ્વાસ્થ્ય માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે.

સ્ટ્રોબેરી:

સ્ટ્રોબેરી પણ એકદમ રસદાર ફળ છે. તેમાં 91% પાણીની સામગ્રી છે. જે શરીરને ડિહાઇડ્રેશનથી સુરક્ષિત કરે છે. આ સિવાય સ્ટ્રોબેરીમાં કેલરી ખૂબ ઓછી હોય છે. આ જ કારણ છે કે વજન ઘટાડવા માટે તે ખૂબ સારું ફળ માનવામાં આવે છે.

દહીં :

ઘણાં ચમત્કારી ફાયદાથી સમૃદ્ધ, ઉનાળામાં પાણીની તંગીને પહોંચી વળવા માટે દહીં એક શ્રેષ્ઠ વિકલ્પ છે. દહીંમાં લગભગ 80% પાણીની માત્રા હોય છે, જે શરીરમાં પાણીનો અભાવ બનાવે છે. આ સાથે, દહીંમાં અન્ય ઘણા પોષક તત્વો હાજર છે જે આપણા શરીર માટે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે.

*?સૌજન્ય?*

*વેદ આર્યુવેદિક ઇન્ટરનેશનલ પંચકર્મ સેન્ટર તથા પંચગવ્ય અને મેડિકલ રિસર્ચ સેન્ટર સાવરકુંડલા અમરેલી જિલ્લો ગુજરાત રાજ્ય*

*વૈદ્ય બલભદ્ર મહેતા*

*આયુર્વેદિક તથા પંચકર્મ અને ક્ષાર સૂત્રના તથા ગુપ્ત રોગ નિષ્ણાંત*

*?9427888387*

???????????

TejGujarati