સમાચાર

કોષોના જલીય દ્રાવણમાં ખનિજ ક્ષાર કેશન્સ અને એનાયન્સમાં ભળી જાય છે; તેમાંના કેટલાકને વિવિધ કાર્બનિક સંયોજનોવાળા સંકુલમાં સમાવી શકાય છે. અકાર્બનિક આયનોની સામગ્રી સામાન્ય રીતે કોષના વજન દ્વારા 1% કરતા વધુ હોતી નથી. પોટેશિયમ, સોડિયમ જેવા મીઠાના કેશન્સ, કોષોને બળતરા પ્રદાન કરે છે. કેલ્શિયમ સેલ સંલગ્નતાને પ્રોત્સાહન આપે છે. નબળા એસિડની એનિયન્સ, સાયટોપ્લાઝમના બફરિંગ ગુણધર્મો માટે જવાબદાર છે, કોશિકાઓમાં થોડી આલ્કલાઇન પ્રતિક્રિયાને ટેકો આપે છે.

કોષના સૌથી મહત્વપૂર્ણ રાસાયણિક તત્વોની જૈવિક ભૂમિકા નીચે એક ઉદાહરણ તરીકે આપવામાં આવી છે:

કાર્બનિક પદાર્થો, પાણી, અકાર્બનિક એસિડ્સના ionsનોનનો Oક્સિજન ભાગ

બધા કાર્બનિક પદાર્થો, કાર્બન ડાયોક્સાઇડ, કાર્બનિક એસિડના કાર્બન ઘટકો;

હાઇડ્રોજન પાણીનો એક ઘટક, કાર્બનિક પદાર્થ, પ્રોટોનના રૂપમાં, માધ્યમની એસિડિટીને નિયંત્રિત કરે છે અને ટ્રાંસમેમ્બર સંભવિતની રચનાને સુનિશ્ચિત કરે છે;

નાઇટ્રોજન ન્યુક્લિયોટાઇડ્સ, એમિનો એસિડ્સ, પ્રકાશસંશ્લેષણ રંગદ્રવ્યો અને ઘણા વિટામિન્સનો ઘટક;

સલ્ફર એમિનો એસિડ્સ (સિસ્ટાઇન, સિસ્ટાઇન, મેથિઓનાઇન), વિટામિન બી 1 અને ચોક્કસ કોએનઝાઇમ્સનો ઘટક;

ફોસ્ફરસ ન્યૂક્લિક એસિડ્સ, પાયરોફોસ્ફેટ, ફોસ્ફોરિક એસિડ, ન્યુક્લિયોટાઇડ ટ્રાઇફોસ્ફેટ્સ, કેટલાક કોએનઝાઇમ્સના ઘટક;

કેલ્શિયમ સેલમાં સિગ્નલિંગમાં ભાગ લે છે;

પોટેશિયમ પ્રોટીન સંશ્લેષણ ઉત્સેચકોની પ્રવૃત્તિને અસર કરે છે, પ્રકાશસંશ્લેષણમાં ભાગ લે છે;

ફ્યુઝન સ્પિન્ડલના માઇક્રોટ્યુબ્યુલ્સની એસેમ્બલી માટે energyર્જા ચયાપચય અને ડીએનએ સંશ્લેષણના મેગ્નેશિયમ એક્ટિવેટર, ક્લોરોફિલ પરમાણુનો ભાગ જરૂરી છે;

આયર્ન શ્વસન અને પ્રકાશસંશ્લેષણની પ્રક્રિયાઓમાં ક્લોરોફિલના બાયોસિન્થેસિસમાં સામેલ ઘણા ઉત્સેચકોનો ઘટક;

કોપર પ્રકાશસંશ્લેષણની પ્રક્રિયામાં સામેલ કેટલાક ઉત્સેચકોનો ઘટક;

મેંગેનીઝ એ એક ઘટક છે અથવા ચોક્કસ ઉત્સેચકોની પ્રવૃત્તિને નિયંત્રિત કરે છે, નાઇટ્રોજનના જોડાણમાં અને પ્રકાશસંશ્લેષણની પ્રક્રિયામાં સામેલ છે;

મોલીબડેનમ નાઇટ્રેટ રીડ્યુક્ટેઝનો એક ઘટક, મોલેક્યુલર નાઇટ્રોજનના ફિક્સેશનમાં સામેલ;

કોબાલ્ટ વિટામિન બી 12 નાઇટ્રોજન ફિક્સેશનમાં સામેલ છે

બોરોન પ્લાન્ટ ગ્રોથ રેગ્યુલેટર, શ્વસન પુનર્જીવન ઉત્સેચકોનો સક્રિય કરનાર;

ઝીંક એક્સિન્સ (પ્લાન્ટ હોર્મોન્સ) અને આલ્કોહોલિક આથોની સંશ્લેષણમાં સામેલ કેટલાક પેપ્ટિડેસેસનો એક ઘટક.

મહત્વપૂર્ણ માત્ર તત્વોની સામગ્રી જ નહીં, પણ તેમનો ગુણોત્તર પણ છે. તેથી, કે + આયનો અને નીચું ના + ની concentંચી સાંદ્રતા કોષમાં જાળવવામાં આવે છે, અને theલટું વાતાવરણમાં (દરિયાઈ પાણી, આંતરસેલિય પ્રવાહી, લોહી).

ખનિજ તત્વોના મુખ્ય સૌથી મહત્વપૂર્ણ જૈવિક કાર્યો:

1. સેલમાં એસિડ-બેઝ સંતુલન જાળવવું;

2. સાયટોપ્લાઝમના બફરિંગ ગુણધર્મોનું નિર્માણ;

3. ઉત્સેચકોની સક્રિયકરણ;

4. સેલમાં ઓસ્મોટિક પ્રેશરની રચના;

5. કોષોના પટલ સંભવિત નિર્માણમાં ભાગીદારી;

6. આંતરિક અને બાહ્ય હાડપિંજરની રચના(પ્રોટોઝોઆ, ડાયટોમ્સ) .

2. જૈવિક પદાર્થ

સજીવ પદાર્થ 20 થી 30% જીવંત કોષના સમૂહ બનાવે છે. આમાંથી, લગભગ 3% ઓછા પરમાણુ વજન સંયોજનો છે: એમિનો એસિડ, ન્યુક્લિયોટાઇડ્સ, વિટામિન્સ, હોર્મોન્સ, રંગદ્રવ્યો અને કેટલાક અન્ય પદાર્થો. કોષની શુષ્ક બાબતનો મોટો ભાગ કાર્બનિક મેક્રોમ્યુલેક્યુલ્સથી બનેલો છે: પ્રોટીન, ન્યુક્લિક એસિડ્સ, લિપિડ્સ અને પોલિસેકરાઇડ્સ. પ્રાણી કોષોમાં, નિયમ મુજબ, પ્રોટીન પ્રબળ હોય છે, છોડના કોષોમાં – પોલિસેકરાઇડ્સ. પ્રોક્કારિઓટ્સ અને યુકેરિઓટ્સના કોષો વચ્ચેના આ સંયોજનોના ગુણોત્તરમાં ચોક્કસ તફાવત છે (ટેબલ. 1)

કોષ્ટક 1

જોડાણ

જીવંત કોષોના વજન દ્વારા%

બેક્ટેરિયા

પ્રાણીઓ

પોલિસકેરાઇડ્સ

2.1. ખિસકોલીઓ – કોષના સૌથી મહત્વપૂર્ણ બદલી નઈટ્રોજન ધરાવતા કાર્બનિક સંયોજનો. પ્રોટીન સંસ્થાઓ જીવંત પદાર્થોના નિર્માણમાં અને તમામ મહત્વપૂર્ણ પ્રક્રિયાઓના અમલમાં નિર્ણાયક ભૂમિકા ભજવે છે. આ જીવનના મુખ્ય વાહકો છે, આ હકીકતને કારણે કે તેમની પાસે સંખ્યાબંધ સુવિધાઓ છે, જેમાંના સૌથી મહત્વપૂર્ણમાં શામેલ છે: બંધારણની અક્ષય વિવિધતા અને તે જ સમયે તેની ઉચ્ચ પ્રજાતિઓ વિશિષ્ટતા; શારીરિક અને રાસાયણિક પરિવર્તનની વિશાળ શ્રેણી; બાહ્ય પ્રભાવના જવાબમાં પરમાણુનું રૂપરેખાંકન બદલવાની ક્ષમતા; સુપ્રામોલેક્યુલર રચનાઓની રચનાની વૃત્તિ, અન્ય રાસાયણિક સંયોજનો સાથે સંકુલ; જૈવિક પ્રવૃત્તિની હાજરી – હોર્મોનલ, એન્ઝાઇમેટિક, પેથોજેનિક, વગેરે.

પ્રોટીન એ 20 એમિનો એસિડ * થી બનેલા પોલિમર પરમાણુઓ છે, જે જુદા જુદા ક્રમમાં ગોઠવાયેલા છે અને પેપ્ટાઇડ બોન્ડ (С-N- સિંગલ અને N \u003d N- ડબલ) દ્વારા જોડાયેલ છે. જો સાંકળમાં એમિનો એસિડ્સની સંખ્યા વીસથી વધુ ન હોય, તો આવી સાંકળને 20 થી 50 – એક પોલિપેપ્ટાઇડ **, 50 થી વધુ – એક પ્રોટીન, એક ઓલિગોપેપ્ટાઇડ કહેવામાં આવે છે.

પ્રોટીન પરમાણુઓનો સમૂહ 6 હજાર થી 1 મિલિયન અથવા વધુ ડાલ્ટોન્સ (ડાલ્ટોન્સ – હાઈડ્રોજન અણુના સમૂહ સમાન મોલેક્યુલર વેઇટનું એકમ – (1,674×10 -27 કિલોગ્રામ) સુધીનો હોય છે. બેક્ટેરિયાના કોષોમાં ત્રણ હજાર જુદા જુદા પ્રોટીન હોય છે, માનવ શરીરમાં આ વિવિધતા વધે છે પાંચ મિલિયન સુધી.

પ્રોટીનમાં 50-55% કાર્બન, 6.5-7.3% હાઇડ્રોજન, 15-18% નાઇટ્રોજન, 21-24% ઓક્સિજન, 2.5% સલ્ફર હોય છે. કેટલાક પ્રોટીનમાં ફોસ્ફરસ, આયર્ન, જસત, કોપર અને અન્ય તત્વો હોય છે. અન્ય કોષ તત્વોથી વિપરીત, મોટાભાગના પ્રોટીન એ નાઇટ્રોજનના સતત પ્રમાણ (સરેરાશ 16% શુષ્ક પદાર્થ) દ્વારા વર્ગીકૃત થયેલ છે. આ સૂચકનો ઉપયોગ નાઇટ્રોજન માટે પ્રોટીનની ગણતરીમાં થાય છે: (નાઇટ્રોજનનો સમૂહ × 6.25). (100: 16 \u003d 6.25).

પ્રોટીન પરમાણુઓ ઘણા માળખાકીય સ્તર ધરાવે છે.

પોલિપેપ્ટાઇડ સાંકળમાં પ્રાથમિક રચના એ એમિનો એસિડ્સનો ક્રમ છે.

ગૌણ માળખું એ he-helix અથવા ફોલ્ડ β- સ્ટ્રક્ચર છે, જે ઇલેક્ટ્રોસ્ટેટિક હાઇડ્રોજન બોન્ડ્સ દ્વારા પરમાણુ સ્થિરતાને કારણે રચાય છે, જે -C \u003d O અને amNH- એમિનો એસિડ જૂથો વચ્ચે રચાય છે.

તૃતીય માળખું – પરમાણુની અવકાશી સંસ્થા, પ્રાથમિક રચના દ્વારા નિર્ધારિત. તે હાઇડ્રોજન, આયનીય અને ડિસલ્ફાઇડ (-S-S-) બોન્ડ્સ દ્વારા સ્થિર થાય છે, જે સલ્ફર ધરાવતા એમિનો એસિડ્સ, તેમજ હાઇડ્રોફોબિક ક્રિયાપ્રતિક્રિયાઓ વચ્ચે રચાય છે.

ફક્ત બે કે તેથી વધુ પોલિપેપ્ટાઇડ સાંકળો ધરાવતા પ્રોટીનનું એક ક્વાર્ટરનરી માળખું હોય છે; જ્યારે તે પ્રોટીનનું નિર્માણ થાય છે જ્યારે વ્યક્તિગત પ્રોટીન પરમાણુઓ એક જ સમગ્રમાં જોડાય છે. પ્રોટીન પરમાણુઓના અત્યંત વિશિષ્ટ કાર્ય માટે ચોક્કસ અવકાશી સંસ્થા (ગ્લોબ્યુલર અથવા ફાઇબિલર) જરૂરી છે. મોટાભાગના પ્રોટીન ફક્ત ત્રીજા અથવા ચતુર્ભુજ બંધારણ દ્વારા પૂરા પાડવામાં આવેલ ફોર્મમાં સક્રિય હોય છે. ગૌણ રચના માત્ર થોડા માળખાકીય પ્રોટીનના કાર્ય માટે પૂરતી છે. આ ફાઇબરિલેર પ્રોટીન છે, અને મોટાભાગના ઉત્સેચકો અને પરિવહન પ્રોટીન ગ્લોબ્યુલર આકાર ધરાવે છે.

ફક્ત પોલિપેપ્ટાઇડ સાંકળો ધરાવતા પ્રોટીનને સિમ્પલ (પ્રોટીન) કહેવામાં આવે છે, જ્યારે વિવિધ પ્રકૃતિના ઘટકો જે તેનાથી બનેલા હોય છે તેમને જટિલ (પ્રોટીન) કહેવામાં આવે છે. ઉદાહરણ તરીકે, ગ્લાયકોપ્રોટીન પરમાણુમાં કાર્બોહાઇડ્રેટ ટુકડો હોય છે, ધાતુના આયનોમાં ધાતુના આયનો વગેરે શામેલ હોય છે.

વ્યક્તિગત દ્રાવકોમાં દ્રાવ્યતા માટે: પાણીમાં દ્રાવ્ય; ખારા ઉકેલમાં દ્રાવ્ય – આલ્બ્યુમિન, આલ્કોહોલ-દ્રાવ્ય – આલ્બ્યુમિન; ક્ષારમાં દ્રાવ્ય – ગ્લુટેલિન્સ.

એમિનો એસિડ્સ પ્રકૃતિમાં એમ્ફોટેરિક હોય છે. જો એમિનો એસિડમાં કેટલાક કાર્બોક્સિલ જૂથો હોય, તો તે પછી એસિડિક ગુણધર્મો પ્રવર્તે છે, જો ઘણા એમિનો જૂથો મૂળભૂત હોય. કેટલાક એમિનો એસિડ્સના વર્ચસ્વના આધારે પ્રોટીનમાં મૂળભૂત અથવા એસિડિક ગુણધર્મો પણ હોઈ શકે છે. ગ્લોબ્યુલર પ્રોટીનનો આઇસોઇલેક્ટ્રિક પોઇન્ટ હોય છે – એક પીએચ મૂલ્ય જેમાં પ્રોટીનનો કુલ ચાર્જ શૂન્ય હોય છે. નીચલા પીએચ મૂલ્યો પર, પ્રોટીનનો હકારાત્મક ચાર્જ હોય \u200b\u200bછે, ઉચ્ચ પીએચ પર તે નકારાત્મક ચાર્જ ધરાવે છે. ઇલેક્ટ્રોસ્ટેટિક રિપ્લેશન પ્રોટીન પરમાણુઓના સંલગ્નતાને અટકાવે છે, તેથી આઇસોઇલેક્ટ્રિક પોઇન્ટ પર, દ્રાવ્યતા ઓછી થાય છે અને પ્રોટીન અવરોધે છે. ઉદાહરણ તરીકે, કેસીન મિલ્ક પ્રોટીન પીએચ 4.7 પર આઇસોઇલેક્ટ્રિક પોઇન્ટ ધરાવે છે. જ્યારે લેક્ટિક એસિડ બેક્ટેરિયા દૂધને આ મૂલ્યમાં એસિડિએટ કરે છે, ત્યારે કેસીન અવરોધે છે અને દૂધ “કોગ્યુલેટ્સ” થાય છે.

પ્રોટીન ડિએન્ટેરેશન એ પીએચ, તાપમાન, કેટલાક અકાર્બનિક પદાર્થો, વગેરેમાં ફેરફારના પ્રભાવ હેઠળ ત્રીજા અને ગૌણ રચનાનું ઉલ્લંઘન છે. જો તે જ સમયે પ્રાથમિક સંરચના તૂટી ન હતી, તો પછી જ્યારે સામાન્ય સ્થિતિ પુન restoredસ્થાપિત થાય છે, ત્યારે પુનર્જન્મ થાય છે – ત્રીજા સ્તરની રચના અને પ્રોટીન પ્રવૃત્તિની સ્વયંભૂ પુન restસ્થાપના. ડ્રાય ફૂડ કોન્સન્ટ્રેટ અને દવાઓ કે જેમાં ડિએન્ટેડ પ્રોટીન હોય છે તેના ઉત્પાદનમાં આ મિલકતનું ખૂબ મહત્વ છે.

* એમિનો એસિડ્સ એક કાર્બોક્સિલિક અને એક એમિના જૂથો ધરાવતા સંયોજનો છે, જે એક કાર્બન અણુ સાથે જોડાયેલા હોય છે, જેમાં સાઇડ ચેન જોડાયેલ હોય છે – કોઈપણ આમૂલ. 200 થી વધુ એમિનો એસિડ જાણીતા છે, પરંતુ 20, જેને મૂળભૂત અથવા મૂળભૂત કહેવામાં આવે છે, પ્રોટીનની રચનામાં સામેલ છે. આમૂલ પર આધારીત, એમિનો એસિડ્સને નોન-પોલર (એલાનાઇન, મેથિઓનાઇન, વેલિન, પ્રોલોઇન, લ્યુસિન, આઇસોલીસીન, ટ્રિપ્ટોફેન, ફેનીલેલાનિન), ધ્રુવીય અસ્પર્જિત (શતાવરી, ગ્લુટામાઇન, સીરીન, ગ્લાયસીન, ટાઇરોસિન, થ્રોનાઇન, સિસ્ટાઇન) અને પોલિન (ચાર્જિન) માં વહેંચવામાં આવે છે. , હિસ્ટિડાઇન, લાઇસિન, એસિડિક: એસ્પાર્ટિક અને ગ્લુટેમિક એસિડ્સ). ન Nonન-પોલર એમિનો એસિડ્સ હાઇડ્રોફોબિક છે, અને તેમાંથી બનાવેલ પ્રોટીન ચરબીના ટીપાંની જેમ વર્તે છે. ધ્રુવીય એમિનો એસિડ્સ હાઇડ્રોફિલિક છે.

** પેમિટાઇડ્સ એમિનો એસિડ્સના પોલિકondન્ડેશન, તેમજ પ્રોટીનના અપૂર્ણ હાઇડ્રોલિસીસના પરિણામે મેળવી શકાય છે. કોષમાં નિયમનકારી કાર્યો કરો. સંખ્યાબંધ હોર્મોન્સ (xyક્સીટોસિન, વાસોપ્ર્રેસિન) એ ઓલિગોપેપ્ટાઇડ્સ છે. આ બ્રેડીકીડિન છે (પેઇન પેઈટાઇડ), તે માનવ શરીરના ઓપીએટ્સ (પ્રાકૃતિક દવાઓ – એન્ડોર્ફિન્સ, એન્કેફાલિન્સ) છે જેની analનલજેસિક અસર હોય છે. (ડ્રગ્સ અફીણને નાશ કરે છે, તેથી વ્યક્તિ શરીરમાં થતી થોડીક વિક્ષેપ – તૂટી જવા માટે ખૂબ સંવેદનશીલ બને છે). પેપ્ટાઇડ્સ કેટલાક ઝેર (ડિપ્થેરિયા), એન્ટિબાયોટિક્સ (ગ્રામિસિડિન એ) છે.

પ્રોટીન કાર્યો:

1. માળખાકીય. પ્રોટીન સેલના તમામ ઓર્ગેનેલ્સ અને કેટલાક એક્સ્ટ્રા સેલ્યુલર સ્ટ્રક્ચર્સ માટે બિલ્ડિંગ મટિરિયલ તરીકે સેવા આપે છે.

2. ઉત્પ્રેરક. પરમાણુની વિશેષ રચના અથવા સક્રિય જૂથોની હાજરીને લીધે, ઘણા પ્રોટીન રાસાયણિક પ્રતિક્રિયાઓ દરમિયાન ઉત્પ્રેરક રીતે વેગ આપવાની ક્ષમતા ધરાવે છે. સહેજ આલ્કલાઇન પીએચ અને વાતાવરણીય દબાણ પર, સંકુચિત તાપમાનની રેન્જમાં (35 થી 45 ° С С સુધી) specificંચી વિશિષ્ટતામાં ઉત્સેચકો અકાર્બનિક ઉત્પ્રેરકોથી અલગ પડે છે. ઉત્સેચકો દ્વારા ઉત્પ્રેરિત પ્રતિક્રિયાઓનો દર અકાર્બનિક ઉત્પ્રેરકો દ્વારા પ્રદાન કરવામાં આવેલા દર કરતા ઘણો વધારે છે.

3. પ્રોપલ્શન. વિશેષ કોન્ટ્રાક્ટાઇલ પ્રોટીન તમામ પ્રકારના કોષની ગતિ પ્રદાન કરે છે. પ્રોકારિઓટ્સના ફ્લેજેલાનું નિર્માણ ફ્લેગેલિન્સથી કરવામાં આવે છે, અને યુકેરિઓટિક કોશિકાઓના ફ્લેજેલા ટ્યુબ્યુલિનથી બનેલા છે.

4. પરિવહન. પરિવહન પ્રોટીન કોષની અંદર અને બહાર પદાર્થો લઈ જાય છે. ઉદાહરણ તરીકે, પોરિન પ્રોટીન આયન પરિવહનને પ્રોત્સાહન આપે છે; હિમોગ્લોબિન ઓક્સિજન વહન કરે છે, આલ્બ્યુમિન ફેટી એસિડ્સ ધરાવે છે. પરિવહન કાર્ય પ્રોટીન દ્વારા કરવામાં આવે છે – પ્લાઝ્મા પટલના વાહક.

5. રક્ષણાત્મક. એન્ટિબોડી પ્રોટીન શરીરમાં વિદેશી પદાર્થોને બાંધી અને બેઅસર કરે છે. એન્ટીoxકિસડન્ટ ઉત્સેચકોનું એક જૂથ (કેટેલેઝ, સુપર superક્સાઇડ બરતરફ) મુક્ત રેડિકલની રચનાને અટકાવે છે. બ્લડ ઇમ્યુનોગ્લોબ્યુલિન, ફાઈબરિન, થ્રોમ્બીન લોહીના કોગ્યુલેશનમાં સામેલ છે અને આમ રક્તસ્રાવ બંધ કરે છે. પ્રોટીન પ્રકૃતિના ઝેરની રચના, ઉદાહરણ તરીકે, ડિપ્થેરિયા ટોક્સિન અથવા વેસિલસ ટ્યુરિંગિએન્સિસ ટોક્સિન, કેટલાક કિસ્સાઓમાં તે સંરક્ષણનું એક સાધન તરીકે પણ ગણી શકાય, જો કે આ પ્રોટીનનો ઉપયોગ ખોરાક મેળવવાની પ્રક્રિયામાં વધુ વખત ભોગ બનનારને હરાવવા માટે થાય છે.

6. નિયમનકારી. મલ્ટિસેલ્યુલર સજીવનું નિયમન પ્રોટીન પ્રકૃતિના હોર્મોન્સ દ્વારા કરવામાં આવે છે. ઉત્સેચકો, રાસાયણિક પ્રતિક્રિયાઓના દરોને નિયંત્રિત કરીને, અંત inકોશિક ચયાપચયનું નિયમન કરે છે.

7. સિગ્નલ. સાયટોપ્લાઝિક પટલમાં પ્રોટીન હોય છે જે પર્યાવરણીય પરિવર્તનને બદલીને તેમની સંભાવનાને બદલવામાં સક્ષમ હોય છે. આ સંકેત પરમાણુઓ કોષમાં બાહ્ય સંકેતોને સંક્રમિત કરવા માટે જવાબદાર છે.

8. .ર્જા. પ્રોટીન forર્જા માટે ઉપયોગમાં લેવાતા અનામત પદાર્થોના અનામત તરીકે સેવા આપી શકે છે. 1 ગ્રામ પ્રોટીનની ક્લેવેજ 17.6 કેજે energyર્જા પ્રદાન કરે છે.

માનવ આરોગ્યના ફાયદા માટે લગભગ તમામ જાણીતા તત્વો ચોવીસ કલાક કામ કરે છે. ખનિજ ક્ષાર સતત એસિડ-બેઝ સંતુલન પ્રદાન કરે છે અને ચયાપચયનું નિયમન કરે છે.

શરીરની ચયાપચય પ્રક્રિયાઓમાં ખનિજ ક્ષારની સક્રિય ભૂમિકા અને તેના કાર્યોના નિયમનથી તેમની આવશ્યકતા વિશે કોઈ શંકા નથી. તેમનું અંતર્જાત સંશ્લેષણ અશક્ય છે, તેથી જ તેઓ સમાન કાર્યક્ષમતાના અન્ય પદાર્થોથી અલગ છે, ઉદાહરણ તરીકે, હોર્મોન્સ અને વિટામિન્સ.

માનવ શરીરની મહત્વપૂર્ણ પ્રક્રિયાઓનું સંચાલન એસિડ-બેઝ સંતુલન, ચોક્કસ ખનિજ ક્ષારની ચોક્કસ એકાગ્રતા અને તેમની સંખ્યાના પ્રમાણસર ગુણોત્તરને જાળવીને હાથ ધરવામાં આવે છે. આ સૂચકાંકો હોર્મોન્સ, ઉત્સેચકોની પ્રવૃત્તિ અને ઉત્પાદનને અસર કરે છે, બાયોકેમિકલ પ્રતિક્રિયાઓનો કોર્સ નક્કી કરે છે.

માનવ શરીર સામયિક કોષ્ટક માટે જાણીતા લગભગ તમામ તત્વો મેળવે છે અને તેનો ઉપયોગ કરે છે, પરંતુ તેમાંથી મોટાભાગના અર્થ અને કાર્યો હજી અજાણ છે. ટ્રેસ એલિમેન્ટ્સને તેમની માંગના સ્તર પર આધાર રાખીને, બે જૂથોમાં વિભાજીત સ્વીકારવામાં આવે છે:

  • ટ્રેસ તત્વો;
  • મેક્રોસેલ્સ.

બધા ખનિજ ક્ષાર શરીરમાંથી સતત વિસર્જન કરવામાં આવે છે, તે જ હદ સુધી તે ખોરાકથી ભરવું જોઈએ, અન્યથા આરોગ્ય સમસ્યાઓ અનિવાર્ય છે.

મીઠું

ખનિજ ક્ષારના સૌથી પ્રખ્યાત, જે દરેક ટેબલ પર મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે, લગભગ કોઈ વાનગી તેની હાજરી વિના કરી શકશે નહીં. રાસાયણિક રૂપે સોડિયમ ક્લોરાઇડ રજૂ કરે છે.

ક્લોરિન હાઇડ્રોક્લોરિક એસિડની રચનામાં સામેલ છે, જે પાચન માટે, હેલ્મિન્થિક આક્રમણ સામે રક્ષણ માટે જરૂરી છે, અને ગેસ્ટ્રિક રસનો એક અભિન્ન ભાગ છે. ક્લોરિનનો અભાવ ખોરાકના પાચનની પ્રક્રિયાને નકારાત્મક અસર કરે છે, લોહીના પેશાબની ઝેરના વિકાસને ઉશ્કેરે છે.

સોડિયમ એ એક અત્યંત મહત્વપૂર્ણ તત્વ છે, તે શરીરમાં પાણીની માત્રાને નિયંત્રિત કરે છે, માનવ નર્વસ સિસ્ટમની કામગીરીને અસર કરે છે. પેશીઓના કોષો અને રુધિરાભિસરણ તંત્રમાં મેગ્નેશિયમ અને ચૂનો ધરાવે છે. તે શરીરના ખનિજ ક્ષાર અને પાણીના વિનિમયના નિયમનમાં મુખ્ય ભૂમિકા ભજવે છે, જે મુખ્ય બાહ્ય કેટેશન છે.

પોટેશિયમ

સોડિયમ સાથે પોટેશિયમ મગજના કાર્યને નિર્ધારિત કરે છે, ગ્લુકોઝ દ્વારા તેના પોષણમાં ફાળો આપે છે, અને સ્નાયુઓ અને ચેતા પેશીઓની ઉત્તેજનાને ટેકો આપે છે. પોટેશિયમ વિના, ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું અશક્ય છે; મગજ કામ શરૂ કરવામાં અસમર્થ છે.

સ્ટાર્ચ, લિપિડ્સના પાચનમાં પોટેશિયમ ક્ષારનો પ્રભાવ જરૂરી છે, તેઓ સ્નાયુઓની રચનામાં ભાગ લે છે, તેમની શક્તિ અને શક્તિ પ્રદાન કરે છે. તે શરીરના ખનિજ ક્ષાર અને પાણીના વિનિમયને પણ અસર કરે છે, જે મુખ્ય અંતtraકોશિક કેટેશન છે.

મેગ્નેશિયમ

માનવો અને તમામ પ્રકારના ચયાપચય માટે મેગ્નેશિયમનું મૂલ્ય અત્યંત highંચું છે. આ ઉપરાંત, તે ચેતા ફાઇબર તંતુઓની વાહકતા પ્રદાન કરે છે, રુધિરાભિસરણ તંત્રની રક્તવાહિનીઓના લ્યુમેનની પહોળાઈને નિયંત્રિત કરે છે, આંતરડાના કામમાં ભાગ લે છે. તે કોષો માટે રક્ષક છે, તેમની પટલને મજબૂત બનાવે છે અને તણાવપૂર્ણ અસરોની અસરો ઘટાડે છે. મેગ્નેશિયમ ક્ષાર હાડપિંજર અને દાંતની શક્તિ પ્રદાન કરે છે, પિત્તના સ્ત્રાવને ઉત્તેજિત કરે છે.

મેગ્નેશિયમ મીઠાના અભાવથી ચીડિયાપણું, ,ંચી નર્વસ પ્રવૃત્તિના ક્ષતિગ્રસ્ત કાર્યો જેવી કે મેમરી, ધ્યાન અને તમામ અવયવો અને તેમની સિસ્ટમ્સના કામમાં વિકાર થાય છે. શરીર ત્વચા, આંતરડા અને કિડની દ્વારા અસરકારક રીતે વધારે મેગ્નેશિયમ દૂર કરે છે.

મેંગેનીઝ

મેંગેનીઝ મીઠું માનવીય યકૃતને મેદસ્વીપણાથી સુરક્ષિત કરે છે, કોલેસ્ટરોલ ઓછું કરવામાં મદદ કરે છે, કાર્બોહાઈડ્રેટ અને ચરબીના ચયાપચયમાં સક્રિય ભાગ લે છે. નર્વસ સિસ્ટમ, સ્નાયુઓની સહનશક્તિ, હિમેટોપોઇઝિસની પ્રક્રિયા અને હાડકાના વિકાસના કાર્યો પરની તેમની સકારાત્મક અસર પણ જાણીતી છે. મેંગેનીઝ લોહીના થરને વધારે છે, વિટામિન બી 1 ના શોષણમાં મદદ કરે છે.


કે

સૌ પ્રથમ, હાડકાની પેશીઓની રચના અને વિકાસ માટે કેલ્શિયમ જરૂરી છે. આ તત્વનો આભાર, ચેતા કોશિકાઓની પટલ સ્થિર થાય છે, અને પોટેશિયમના સંબંધમાં તેની યોગ્ય માત્રા હૃદયની સામાન્ય પ્રવૃત્તિને સુનિશ્ચિત કરે છે. તે લોહીમાં ફોસ્ફરસ, પ્રોટીન અને કેલ્શિયમ ક્ષારના શોષણમાં પણ ફાળો આપે છે, તેની કોગ્યુલેબિલિટી પર અસર પડે છે.

આયર્ન

સેલ્યુલર શ્વસન પ્રક્રિયાઓ માટે આયર્નની જાણીતી ભૂમિકા, કારણ કે તે હિમોગ્લોબિન અને સ્નાયુ મ્યોગ્લોબિનનો અભિન્ન ભાગ છે. આયર્નનો અભાવ ઓક્સિજન ભૂખમરોનું કારણ બને છે, જેના પરિણામો આખા શરીરમાં પ્રહાર કરે છે. ખાસ કરીને આ પરિબળ માટે સંવેદનશીલ મગજ છે, જે તરત જ તેની કાર્ય કરવાની ક્ષમતા ગુમાવે છે. પાચક માર્ગના રોગોને લીધે એસ્કોર્બીક, સાઇટ્રિક એસિડની મદદથી લોહ ક્ષારનું શોષણ વધે છે.

કોપર

કોપર ક્ષાર લોહ અને એસ્કર્બિક એસિડ સાથે ગા close જોડાણમાં કામ કરે છે, હિમેટોપોઇઝિસ, સેલ્યુલર શ્વસન પ્રક્રિયામાં ભાગ લે છે. પૂરતા પ્રમાણમાં આયર્ન હોવા છતાં, તાંબાની ઉણપ એનિમિયા અને ઓક્સિજન ભૂખમરો તરફ દોરી જાય છે. લોહી બનાવવાની પ્રક્રિયાની ગુણવત્તા અને વ્યક્તિનું માનસિક સ્વાસ્થ્ય પણ આ તત્વ પર આધારિત છે.

સંતુલિત આહારની ખાતરી કરતી વખતે ફોસ્ફરસનો અભાવ વર્ચ્યુઅલ રીતે દૂર થાય છે. જો કે, તે ધ્યાનમાં લેવું જોઈએ કે તેના વધુ પ્રમાણમાં કેલ્શિયમ ક્ષારની માત્રા અને તેનાથી શરીરને મળેલા સપ્લાય પર વિપરિત અસર પડે છે. તે પોષક તત્ત્વોમાંથી energyર્જા અને ગરમીના ઉત્પાદન માટે જવાબદાર છે.

ફોસ્ફરસ અને તેના ક્ષાર વિના હાડકા અને નર્વસ સિસ્ટમ્સની રચના અશક્ય છે, કિડની, યકૃત, હૃદય, હોર્મોન સંશ્લેષણનું પૂરતું કાર્ય જાળવવું પણ જરૂરી છે.

ફ્લોરિન

ફ્લોરાઇડ દાંતના મીનો અને હાડકાંનો એક ભાગ છે અને તેમના સ્વાસ્થ્યને જાળવવામાં મદદ કરે છે. સગર્ભા સ્ત્રીના આહારમાં તેના ક્ષારની પૂરતી માત્રા ભવિષ્યમાં દાંતના સડો થવાનું જોખમ ઘટાડે છે. ત્વચાના પુનર્જીવનની પ્રક્રિયામાં તેમની ભૂમિકા, ઘાને સુધારવાની પ્રક્રિયા મહાન છે, તેઓ શરીર દ્વારા આયર્નનું શોષણ સુધારે છે, થાઇરોઇડ ગ્રંથિને મદદ કરે છે.

આયોડિન

આયોડિનની મુખ્ય ભૂમિકા એ થાઇરોઇડ ગ્રંથિમાં તેની ભાગીદારી અને તેના હોર્મોન્સનું સંશ્લેષણ છે. કેટલાક આયોડિન લોહી, અંડાશય અને સ્નાયુઓમાં જોવા મળે છે. તે માનવ રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે, શરીરના વિકાસમાં ભાગ લે છે, શરીરના તાપમાનને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરે છે.

નખ, ત્વચા અને વાળ, નર્વસ અને સ્નાયુ પેશીઓનું નિર્માણ સિલિકોન મીઠા વિના અશક્ય છે. હાડકાના પેશીઓના વિકાસ અને કોમલાસ્થિની રચના માટે, વેસ્ક્યુલર દિવાલોની સ્થિતિસ્થાપકતા જાળવવા માટે પણ તે ખૂબ મહત્વ ધરાવે છે. તેના અભાવથી ડાયાબિટીઝ મેલીટસ અને એથરોસ્ક્લેરોસિસ થવાનું જોખમ રહે છે.

ક્રોમ

ક્રોમિયમ ઇન્સ્યુલિનના નિયમનકાર તરીકે કાર્ય કરે છે, ગ્લુકોઝના વિનિમયમાં સામેલ એન્ઝાઇમ સિસ્ટમની પ્રવૃત્તિને નિયંત્રિત કરે છે, પ્રોટીન અને ફેટી એસિડ્સનું સંશ્લેષણ. અપૂરતી રકમ સરળતાથી ડાયાબિટીઝ તરફ દોરી શકે છે, અને તે સ્ટ્રોકના વિકાસ માટેનું જોખમકારક પરિબળ પણ છે.

કોબાલ્ટ

મગજમાં ઓક્સિજનની સપ્લાય કરવાની પ્રક્રિયામાં કોબાલ્ટની ભાગીદારી તેના પર ભાર મૂકે તે જરૂરી બનાવે છે. શરીરને બે સ્વરૂપોમાં રજૂ કરવામાં આવે છે: બાઉન્ડ, વિટામિન બી 12 ના ભાગ રૂપે, તે આ સ્વરૂપમાં છે કે તે લાલ રક્તકણોના સંશ્લેષણમાં તેની ભૂમિકા ભજવે છે; વિટામિન સ્વતંત્ર.

ઝીંક

ઝિંક લિપિડ અને પ્રોટીન ચયાપચયનો પ્રવાહ પૂરો પાડે છે, શરીર દ્વારા ઉત્પાદિત લગભગ 150 જૈવિક સક્રિય પદાર્થોનો ભાગ છે. બાળકોના સફળ વિકાસ માટે તે અત્યંત મહત્વનું છે, કારણ કે તે મગજના કોષો વચ્ચે જોડાણોની રચનામાં ભાગ લે છે, નર્વસ સિસ્ટમની સલામત કામગીરીની ખાતરી આપે છે. ઉપરાંત, ઝીંક ક્ષાર એરીથ્રોપોઝિસમાં શામેલ છે, અંત theસ્ત્રાવી ગ્રંથીઓના કાર્યને સામાન્ય બનાવે છે.

સલ્ફર

સલ્ફર શરીરમાં, તેના તમામ પેશીઓ અને પેશાબમાં લગભગ દરેક જગ્યાએ હાજર હોય છે. સલ્ફરનો અભાવ ચીડિયાપણું, નર્વસ સિસ્ટમની ક્ષતિપૂર્ણ કાર્યક્ષમતા, ગાંઠો, ચામડીના રોગોના વિકાસમાં વિકાસમાં ફાળો આપે છે.

ખનિજ ક્ષાર શું છે, માનવ જીવનમાં તેઓ શું અને શું ભૂમિકા ભજવે છે

જેમ કે મેં પહેલાથી જ વિટામિન્સ વિશેના પહેલાના લેખમાં લખ્યું હતું, જેના વિના એક પણ વ્યક્તિ કરી શકશે નહીં. ખનિજ ક્ષાર આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે સમાન મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. આપણે ખનિજો અને વિટામિન્સ કેમ લેવું જોઈએ.
કારણ કે માત્ર વિટામિન્સમાં જ નહીં, પણ ખનિજ ક્ષારમાં પણ તમને આપણા જીવન માટે જરૂરી છે તે બધું શામેલ છે. આપણે જે ખાઈએ છીએ તેમાં ખનિજ ક્ષાર હોવા જ જોઈએ.

આપણા શરીરના જીવન અને કાર્ય માટે ખનિજ ક્ષાર આવશ્યક છે. લેખ વાંચ્યા પછી તમે ચોક્કસ શોધી કા .શો કે ખનિજ ક્ષાર કયા પ્રકારનાં છે અને તે આપણા જીવનમાં કઈ ભૂમિકા ભજવે છે.

ખનિજ ક્ષાર

આપણા ખોરાકમાં, તેમજ વિટામિન્સમાં, ખનિજ ક્ષાર હોવું આવશ્યક છે. તે ફક્ત આપણા શરીર માટે જરૂરી છે જેથી તેની મહત્વપૂર્ણ પ્રવૃત્તિ સામાન્ય રહે. તમને કેમ લાગે છે કે આપણે ખનિજો અને વિટામિન્સ લેવા જોઈએ?
પરંતુ પ્રકૃતિએ આપણા ખોરાકને વિટામિન્સ અને ખનિજો બંનેથી સંપન્ન કર્યા છે! આપણે યોગ્ય રીતે ખાતા નથી તે હકીકતને કારણે, આપણને પૂરતા પ્રમાણમાં ખનિજ ક્ષાર અને વિટામિન્સ મળતા નથી, જેના વિશે વાંચી શકાય છે.

કૃત્રિમ ખાતર હવે ખૂબ વિકસિત છે. અલબત્ત, તે લગભગ દરેક જગ્યાએ આવા કુદરતી ખાતરને ખાતર તરીકે બદલી દે છે. પરિણામે, કૃત્રિમ ખાતર વૃદ્ધિ, સુંદરતા અને ઉત્પાદકતા આપે છે.
પરંતુ તે જ સમયે, છોડને પૃથ્વીમાંથી પ્રાકૃતિક રસ મેળવવા માટે સમય નથી, જે છોડને વિટામિન્સની રચના માટે ખૂબ જરૂરી છે. છોડ અને ખોરાક ઉગાડતા લોકો અને સંગઠનોને રાસાયણિક દ્રાવણ દ્વારા છાંટવામાં આવે છે.
આ સોલ્યુશનનો ઉપયોગ હાનિકારક જંતુઓ સામે લડવા માટે થાય છે અને તે ધૂમ્રપાનની જગ્યાએ કરવામાં આવે છે, જે અગાઉ કરવામાં આવ્યું હતું. મુશ્કેલી એ છે કે આર્સેનિક આ સોલ્યુશનનો એક ભાગ છે.
અલબત્ત, આ ઝેર જંતુઓનો નાશ કરે છે, પરંતુ માત્ર નહીં. તેનો થોડો ભાગ છોડ પર રહે છે અને પછી શાકભાજી, ફળો અને અનાજ સુધી જાય છે. તે પછી, આ ઉત્પાદનો દ્વારા, ઝેર આપણા પેટમાં પ્રવેશે છે, ત્યાં શરીરને ઝેર આપે છે.
વ્યાપારી હેતુઓ માટે, મૂળ ઘઉંના અનાજમાંથી કા isવામાં આવે છે, જેનાથી તે મૃત થઈ જાય છે. પછી, બ્રેડની સફેદ જાતો મેળવવા માટે, બ્ર branન ખૂબ કાળજીપૂર્વક નિંદણ બહાર કા .વામાં આવે છે.
એ હકીકત વિશે વિચાર્યા વિના કે વિટામિન્સ મુખ્યત્વે બ્રાનમાં જોવા મળે છે. પશુઓને બ્રાનથી ખવડાવવામાં આવે છે, જેનો અર્થ છે કે પ્રાણીઓ માટે સૌથી મૂલ્યવાન આપવામાં આવે છે. અને લોકોને માત્ર મૃત રોટલી જ નહીં, પણ નુકસાનકારક બ્રેડ પણ મળે છે.
હવે ખાંડ વિશે – ડાર્ક સુગર કુદરતી છે, જે ઘાસચારો અને શેરડીમાંથી ઉત્પન્ન થાય છે. તેમાં ઘણાં બધાં ખનીજ અને વિટામિન હોય છે. પરંતુ સ્પષ્ટતા પછી, ખાંડ બધા વિટામિન્સ અને મોટાભાગના ખનિજો ગુમાવે છે.
અમે બરફ-સફેદ ખાંડ ખરીદીએ છીએ અને અલબત્ત અમે તેમાં વાંચેલી ખાંડના જોખમો અને તેના ફાયદાઓ વિશે દરરોજ તેને મોટી માત્રામાં શોષીએ છીએ. આ માત્ર ખાંડ જ નહીં, પરંતુ તમામ પ્રકારની મીઠાઈઓ અને મફિન્સ પણ છે જેમાં વિટામિન અથવા ખનિજ ક્ષાર નથી.

ખનિજ ક્ષાર શું છે

આ સોડિયમ છે, જે આપણા શરીરમાં મુખ્ય તત્વોમાંનું એક છે. આયર્ન, જે આપણા લોહી માટે ખૂબ મહત્વનું છે. પોટેશિયમ, જે સ્નાયુઓની રચના માટે જવાબદાર છે.
કેલ્શિયમ, જે આપણા હાડકાંને શક્તિ આપે છે. ફોસ્ફરસ, જે હાડકાના વિકાસ માટે જવાબદાર છે. સલ્ફર, જે આપણા શરીરના તમામ પેશીઓ અને કોશિકાઓમાં મળવું જોઈએ.
સિલિકોન, તે ત્વચા, ચેતા, નખ, વાળ અને સ્નાયુઓના નિર્માણ માટે જવાબદાર છે. સોડિયમ, કેલ્શિયમ અને પોટેશિયમને હાઇડ્રોક્લોરિક એસિડ તરીકે જોડવા માટે ક્લોરિનની જરૂર છે. થોડું સ્નાયુ, લોહી અને મગજ.
આયોડિન સામાન્ય રીતે આપણા શરીરમાં ચયાપચય માટે જવાબદાર છે, તેથી તે થાઇરોઇડ ગ્રંથિમાં પૂરતું હોવું જોઈએ. મીઠું પણ ખનિજ ક્ષારનો એક ભાગ છે. તે લોહી અને પેશીઓ માટે ખૂબ જ જરૂરી છે.
અને અંતે, મેગ્નેશિયમ – આ તત્વ દાંત અને હાડકાંઓને વિશેષ કઠિનતા આપે છે. ખનિજ ક્ષાર શું છે મને આશા છે કે હું આ પ્રશ્નનો જવાબ આપવા માટે સક્ષમ હતો.

શરીરમાં કેલ્શિયમ

આપણે બધા જાણીએ છીએ કે શરીર માટે કેલ્શિયમ કેટલું મહત્વનું છે. કેલ્શિયમ સ્નાયુઓ બનાવે છે, હાડપિંજર અને તમામ હાડકાંને મજબૂત બનાવે છે. માનવ શરીરમાં, કેલ્શિયમની માત્રા એ તેમાં પ્રવેશતા તમામ ખનિજ તત્વોના ત્રણ ક્વાર્ટર છે.
હૃદયને અન્ય અવયવો કરતા સાત ગણા વધુ કેલ્શિયમ પ્રાપ્ત થવું જોઈએ. હૃદયના સ્નાયુઓને કેલ્શિયમની જરૂર હોવાથી. લોહીના કોગ્યુલેશન માટે શરીરમાં કેલ્શિયમ ખૂબ મહત્વનું છે.
તમને લાગે છે કે આલ્કલાઇન ક્ષાર સાથે લોહી સપ્લાય કરતું પદાર્થ શું છે? કેલ્શિયમ મુખ્ય સ્રોત છે અને તે ખૂબ મહત્વનું છે. છેવટે, અમારું લોહી આલ્કલાઇન છે, જો તે સામાન્ય સ્થિતિમાં હોય તો.
જો લોહીમાં આલ્કલાઇન સંતુલન ખલેલ પહોંચે તો મૃત્યુ થઈ શકે છે. આ કારણોસર, જો આપણા ગ્રંથીઓ, કોષો, પેશીઓમાં પૂરતા પ્રમાણમાં કેલ્શિયમ ન હોય તો આપણું શરીર અકાળ વયની શરૂઆત કરશે.
બાળકો અને કિશોરોને પુખ્ત વયના લોકો કરતા ચાર ગણા વધુ કેલ્શિયમની જરૂર હોય છે. ક્રમમાં હાડકાં, દાંત અને પેશીઓ રાખવા. જો તમે બીમાર હોવ તો ખૂબ ઓછું કેલ્શિયમ ઉત્પન્ન થાય છે, ખાસ કરીને જો તમને વધારે તાવ હોય.
મુશ્કેલીઓ અને અતિશય કાર્ય સ્વાસ્થ્યને નકારાત્મક અસર કરે છે. લોહીમાં એસિડિટી વધે છે, તેની પ્રવૃત્તિ ગુમાવે છે અને યકૃત નબળું પડે છે. છેવટે, યકૃત ઝેરી પદાર્થોનો નાશ કરે છે.
યકૃત તેની પ્રવૃત્તિ ગુમાવે છે અને કાકડાની બળતરા શરૂ થાય છે, પિત્તાશયમાં પત્થરો દેખાય છે. દાંત ક્ષીણ થઈ જવું શરૂ થાય છે અને મુખ્યત્વે હાથ ફોલ્લીઓથી coveredંકાય છે.
જો તમે શરીરમાં શુદ્ધ કેલ્શિયમ દાખલ કરો છો, તો તે વધારે ફાયદો લાવશે નહીં. ખોરાકના સ્વરૂપમાં કેલ્શિયમ લેવું જરૂરી છે. એટલે કે, ભોજન કે જેમાં ક્ષાર હોય છે.
ઇંડાની પીળી, કઠોળ, ઓલિવ, મસૂર, પીળા સલગમ, રુતાબાગા, વાઇન બેરી, છાશ, કોબીજ, બ્રાન ખાય છે. પછી શરીરમાં કેલ્શિયમ સામાન્ય રહેશે.

શરીરમાં સોડિયમ

શરીરમાં સોડિયમ એ આલ્કલાઇનના મુખ્ય તત્વોમાંનું એક છે. રક્ત સોલ્યુશન્સ અને પેશીઓમાં સોડિયમ, મેગ્નેશિયમ અને ચૂનોને જાળવી રાખીને આભાર. જો શરીરમાં સોડિયમનો અભાવ હોય તો ધમનીઓની દિવાલોમાં સખ્તાઇ આવવાનું શરૂ થશે.
રક્તનું સ્થિરતા રુધિરકેશિકાઓના વાહિનીઓમાં થાય છે, અને પેશાબ, હીપેટિક અને પિત્તરસંતુ પત્થરો પણ રચાય છે. સોડિયમ આપણા શરીરમાં એક મહાન કાર્ય કરે છે.
સોડિયમની અછતને કારણે, ડાયાબિટીઝ અને મેદસ્વી લોકો માટે હૃદય રોગનો શ્વાસ લેવાનું ખૂબ મુશ્કેલ છે. શરીરમાં પર્યાપ્ત માત્રામાં સોડિયમ હોવાથી, આયર્ન સલામત રીતે તાજી હવાથી ઓક્સિજન મેળવે છે.

ભૂમિકા, વિટામિન્સના કાર્યો, તેમના વર્ગીકરણ અને હાઇપો દરમિયાન થતી મુખ્ય વિકારો – અને વિટામિનની ખામીને જાણવા.

જળ-મીઠું ચયાપચય – શરીરની વધારાની અને આંતરડાની જગ્યાઓ, તેમજ શરીર અને પર્યાવરણ વચ્ચે પાણી અને ખનિજોના વિતરણની પ્રક્રિયાઓનો સમૂહ. શરીરના પાણીની જગ્યાઓ વચ્ચે પાણીનું વિતરણ આ જગ્યાઓ પરના પ્રવાહીના ઓસ્મોટિક દબાણ પર આધારિત છે, જે મોટા ભાગે તેમની ઇલેક્ટ્રોલાઇટ રચના દ્વારા નક્કી કરવામાં આવે છે. બધી મહત્વપૂર્ણ પ્રક્રિયાઓનો કોર્સ શરીરના પ્રવાહીમાં ખનિજ પદાર્થોની માત્રાત્મક અને ગુણાત્મક રચના પર આધારિત છે.

રીફ્લેક્સ મિકેનિઝમ્સનો ઉપયોગ કરીને extraસ્મોટિક, વોલ્યુમેટ્રિક અને આયનીય સંતુલનની સ્થિરતા જાળવવાને વોટર-ઇલેક્ટ્રોલાઇટ હોમિઓસ્ટેસિસ કહેવામાં આવે છે. પાણી અને મીઠાના સેવનમાં પરિવર્તન, આ પદાર્થોનું વધુ પડતું નુકસાન આંતરિક વાતાવરણની રચનામાં પરિવર્તન સાથે આવે છે અને તેને અનુરૂપ રીસેપ્ટર્સ દ્વારા ધ્યાનમાં લેવામાં આવે છે. સેન્ટ્રલ નર્વસ સિસ્ટમમાં પ્રાપ્ત માહિતીના સંશ્લેષણની હકીકત એ છે કે કિડની, પાણીના મીઠાના સંતુલનને નિયંત્રિત કરતું મુખ્ય પદાર્થ અંગ, ચેતા અથવા નૈતિક ઉત્તેજના પ્રાપ્ત કરે છે જે તેના કાર્યને શરીરની જરૂરિયાતોને અનુરૂપ બનાવે છે.

જળ કાર્યો:

1) કોષો, પેશીઓ અને અવયવોના પ્રોટોપ્લાઝમનું ફરજિયાત ઘટક; પુખ્તનું શરીર 50-60% (40 – 45 એલ) પાણીથી બનેલું છે;

2) એક સારા દ્રાવક અને ખનિજ અને પોષક તત્ત્વો, મેટાબોલિક ઉત્પાદનોના વાહક;

3) મેટાબોલિક પ્રતિક્રિયાઓમાં ભાગ લેવો (હાઇડ્રોલિસિસ, કોલોઇડ સોજો, પ્રોટીનનું idક્સિડેશન, ચરબી, કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ);

4) માનવ શરીરમાં સંપર્ક સપાટીઓ વચ્ચે ઘર્ષણ નબળાઇ;

5) વોટર-ઇલેક્ટ્રોલાઇટ હોમિઓસ્ટેસિસનું મુખ્ય ઘટક, પ્લાઝ્મા, લસિકા અને પેશી પ્રવાહીનો ભાગ છે;

6) શરીરના તાપમાનનું નિયમન;

7) પેશીઓની સુગમતા અને સ્થિતિસ્થાપકતાની ખાતરી કરવી;

8) પાચક રસનો એક ભાગ છે (ખનિજ ક્ષાર સાથે).

બાકીના પાણીમાં પુખ્ત વયના લોકોની દૈનિક જરૂરિયાત શરીરના વજનના કિલોગ્રામ દીઠ 35-40 મિલી છે. આ રકમ નીચેના સ્ત્રોતોમાંથી દાખલ કરવામાં આવી છે:

1) પીણું (1-1.1 એલ) ના સ્વરૂપમાં અને ખોરાક સાથે (1-1.1 એલ) પાણી પીવામાં;

2) પાણી, જે પોષક તત્વો (0.3-0.35 l) ના રાસાયણિક પરિવર્તનના પરિણામે રચાય છે.

મુખ્ય અંગો કે જે શરીરમાંથી પાણીને દૂર કરે છે તે કિડની, પરસેવો ગ્રંથીઓ, ફેફસાં અને આંતરડા છે. દરરોજ કિડની દ્વારા 1-1.5 એલ પાણી દૂર કરવામાં આવે છે, ત્વચા દ્વારા પરસેવો ગ્રંથીઓ દ્વારા 0.5 એલ, ફેફસાં દ્વારા શ્વાસ બહાર કા isવામાં આવે છે (વધતા જતા અને erંડા શ્વાસ સાથે – 0.8 એલ / દિવસ સુધી) આંતરડા દ્વારા મળ – પાણીની 100-150 મિલી.

શરીરમાં પ્રવેશતા પાણીની માત્રા અને તેમાંથી પાણી દૂર થતાં પાણીનું સંતુલન બનાવે છે. શરીરના સામાન્ય કાર્ય માટે, તે મહત્વનું છે કે પાણીનું આગમન સંપૂર્ણપણે પ્રવાહને આવરી લે છે, અન્યથા, પાણીના નુકસાનના પરિણામે, ગંભીર અવરોધો થાય છે. પાણીના 10% નું નુકસાન ડિહાઇડ્રેશન (ડિહાઇડ્રેશન) ની સ્થિતિ તરફ દોરી જાય છે, જેમાં 20% પાણી મૃત્યુ થાય છે. શરીરમાં પાણીની અછત સાથે, કોષોમાંથી આંતરવર્તી અવકાશમાં પ્રવાહીની હિલચાલ થાય છે, અને પછી વેસ્ક્યુલર પથારીમાં. પેશીઓમાં પાણીના ચયાપચયમાં સ્થાનિક અને સામાન્ય ખલેલ એડીમા અને જલ્દી સ્વરૂપમાં થઈ શકે છે. સોજો – પેશીઓમાં પ્રવાહીનું સંચય, જલોદર – શરીરની પોલાણમાં પ્રવાહીનું સંચય. એડીમા દરમિયાન પેશીઓમાં અને જલદી સાથે પોલાણમાં એકઠું થતું પ્રવાહી, તેને ટ્રાંસ્ડુએટ કહેવામાં આવે છે.

શરીરને માત્ર પાણી જ નહીં, પણ ખનિજ ક્ષારની સતત સપ્લાયની જરૂર હોય છે, જે ટેબલ મીઠાના અપવાદ સિવાય, ખોરાક અને પાણી સાથે શરીરમાં પ્રવેશ કરે છે, જે ખાસ કરીને ખોરાકમાં ઉમેરવામાં આવે છે. કુલ, પ્રાણીઓ અને માણસોમાં 70 રાસાયણિક તત્વો મળી આવ્યા, જેમાંથી 43 અનિવાર્ય માનવામાં આવે છે (આવશ્યક; લેટ. એસેન્શિયા – સાર). શરીરની વિવિધ ખનિજોની જરૂરિયાત બદલાય છે. કેટલાક તત્વો (મેક્રોઇલિમેન્ટ્સ) શરીરમાં નોંધપાત્ર માત્રામાં (ગ્રામ અને દિવસના એક ગ્રામના દસમા ભાગમાં) માં રજૂ થાય છે: સોડિયમ, મેગ્નેશિયમ, પોટેશિયમ, કેલ્શિયમ, ફોસ્ફરસ, કલોરિન. અન્ય તત્વો – ટ્રેસ એલિમેન્ટ્સ (આયર્ન, મેંગેનીઝ, કોબાલ્ટ, જસત, ફ્લોરિન, આયોડિન) ની શરીરને અત્યંત ઓછી માત્રામાં (માઇક્રોગ્રામ મિલિગ્રામમાં) આવશ્યક છે.

ખનિજ ક્ષારના કાર્યો:

1) હોમિયોસ્ટેસિસના જૈવિક સ્થિરતા છે;

2) પેશીઓમાં લોહી અને mસ્મોટિક સંતુલનમાં mસ્મોટિક પ્રેશર બનાવો અને જાળવો;))) સક્રિય રક્ત પ્રતિક્રિયા (પીએચ \u003d (..36-7. )૨) ની સ્થિરતા જાળવી રાખો;

5) પાણી-મીઠાના ચયાપચયમાં ભાગ લેવો;

6) સોડિયમ, પોટેશિયમ, કેલ્શિયમ, ક્લોરિન આયનો ઉત્તેજના અને અવરોધ, સ્નાયુઓનું સંકોચન, લોહીના કોગ્યુલેશનની પ્રક્રિયાઓમાં મોટી ભૂમિકા ભજવે છે;

7) હાડકાં (ફોસ્ફરસ, કેલ્શિયમ), હિમોગ્લોબિન (આયર્ન), હોર્મોન થાઇરોક્સિન (આયોડિન), હોજરીનો રસ (હાઇડ્રોક્લોરિક એસિડ) નો એક અભિન્ન ભાગ છે;

8) એ બધા પાચન રસના ઘટક ઘટકો છે.

1) સોડિયમ કોષ્ટક (ટેબલ) મીઠાના સ્વરૂપમાં શરીરમાં પ્રવેશ કરે છે (તેના માટે પુખ્ત વયના 10-15 ગ્રામની દૈનિક જરૂરિયાત છે.), તે એક માત્ર ખનિજ મીઠું છે જે ખોરાકમાં ઉમેરવામાં આવે છે, તે શરીરમાં ઓસ્મોટિક સંતુલન અને પ્રવાહીની માત્રા જાળવવામાં ભાગ લે છે, અસર કરે છે. શરીરની વૃદ્ધિ. પોટેશિયમ સાથે, તે હૃદયની માંસપેશીઓની પ્રવૃત્તિને નિયંત્રિત કરે છે, તેની ઉત્તેજનામાં ફેરફાર કરે છે. સોડિયમની ઉણપના લક્ષણો: નબળાઇ, ઉદાસીનતા, સ્નાયુ ઝબૂકવું, સ્નાયુ પેશીઓની સંકોચન મિલકતનું નુકસાન.

2) પોટેશિયમ શરીરમાં શાકભાજી, માંસ, ફળો સાથે પ્રવેશ કરે છે. દૈનિક ધોરણ 1 ગ્રામ છે. સોડિયમ સાથે, તે બાયોઇલેક્ટ્રિક પટલ સંભવિત (પોટેશિયમ-સોડિયમ પંપ) ની રચનામાં ભાગ લે છે, ઇન્ટ્રાસેલ્યુલર પ્રવાહીના mસ્મોટિક દબાણને ટેકો આપે છે, અને એસિટિલકોલાઇનની રચનાને ઉત્તેજિત કરે છે. ઉણપ સાથે, એસિમિલેશન (એનાબોલિઝમ) ની આરટીપી પ્રક્રિયાઓનું નિષેધ, નબળાઇ, સુસ્તી, હાયપોરેફ્લેક્સિયા (રીફ્લેક્સિસમાં ઘટાડો) અવલોકન કરવામાં આવે છે.

)) ક્લોરિન સોડિયમ ક્લોરાઇડના રૂપમાં આવે છે. સોડિયમ કેટેશન સાથે કલોરિન ionsનિયન્સ લોહીના પ્લાઝ્મા અને શરીરના અન્ય પ્રવાહીના theસ્મોટિક દબાણની રચનામાં સામેલ છે. ક્લોરિન એ ગેસ્ટ્રિક જ્યુડના હાઇડ્રોક્લોરિક એસિડનો પણ એક ભાગ છે. ઉણપના કોઈ લક્ષણો મળ્યા નથી.

4) કેલ્શિયમ ડેરી ઉત્પાદનો, શાકભાજી (લીલા પાંદડા) સાથે આવે છે. તે ફોસ્ફરસની સાથે હાડકાંમાં સમાયેલું છે અને તે જૈવિક લોહીના સૌથી મહત્વપૂર્ણ સ્થિર છે. માનવ રક્તમાં કેલ્શિયમની માત્રા સામાન્ય છે 2.25-2.75 એમએમઓએલ / એલ. કેલ્શિયમ ઘટાડો એ અનૈચ્છિક સ્નાયુઓના સંકોચન (કેલ્શિયમ ટેટની) અને શ્વસન ધરપકડને કારણે મૃત્યુ તરફ દોરી જાય છે. લોહીના કોગ્યુલેશન માટે કેલ્શિયમની આવશ્યકતા છે. દૈનિક આવશ્યકતા – 0.8 ગ્રામ.

5) ફોસ્ફરસ ડેરી ઉત્પાદનો, માંસ, અનાજમાંથી આવે છે. દૈનિક આવશ્યકતા 1.5 ગ્રામ છે. કેલ્શિયમ સાથે તે હાડકા અને દાંતમાં જોવા મળે છે અને તે મેક્રોર્જિક સંયોજનો (એટીપી, ક્રિએટાઇન ફોસ્ફેટ) નો એક ભાગ છે. હાડકાંમાં ફોસ્ફરસનો જથ્થો માત્ર વિટામિન ડીની હાજરીમાં જ શક્ય છે, શરીરમાં ફોસ્ફરસની અછત સાથે, હાડકાંનું ડિમરેનાઇઝેશન જોવા મળે છે.

6) આયર્ન માંસ, યકૃત, કઠોળ, સૂકા ફળો સાથે આવે છે. દૈનિક આવશ્યકતા 12-15 મિલિગ્રામ છે. તે લોહી અને શ્વસન ઉત્સેચકોના હિમોગ્લોબિનનો એક અભિન્ન ભાગ છે. શરીરમાં 3 ગ્રામ આયર્ન હોય છે, જેમાંથી 2.5 ગ્રામ લાલ રક્તકણોમાં હિમોગ્લોબિનના ભાગ રૂપે જોવા મળે છે, બાકીના 0.5 ગ્રામ શરીરના કોષોનો ભાગ છે. આયર્નનો અભાવ હિમોગ્લોબિનના સંશ્લેષણને વિક્ષેપિત કરે છે અને પરિણામે એનિમિયા તરફ દોરી જાય છે.

)) આયોડિન પીવાના પાણી સાથે સમૃદ્ધ બને છે જ્યારે ખડકોમાંથી પસાર થાય છે અથવા આયોડિનના ઉમેરા સાથે ટેબલ મીઠું સાથે આવે છે. દૈનિક આવશ્યકતા 0.03 મિલિગ્રામ છે. થાઇરોઇડ હોર્મોન્સના સંશ્લેષણમાં ભાગ લે છે. શરીરમાં આયોડિનનો અભાવ એ સ્થાનિક ગોઇટરની ઘટના તરફ દોરી જાય છે – થાઇરોઇડ ગ્રંથિમાં વધારો (યુરલ્સના કેટલાક વિસ્તારો, કાકેશસ, પામિર્સ).

વિટામિન્સ (lat. vita – Life + amines) – બદલી ન શકાય તેવા પદાર્થો જે ખોરાકમાંથી આવે છે, શરીરના મહત્વપૂર્ણ કાર્યોને જાળવવા માટે જરૂરી છે. 50 થી વધુ વિટામિન જાણીતા છે.

વિટામિન કાર્યો:

1) જૈવિક ઉત્પ્રેરક છે અને ઉત્સેચકો અને હોર્મોન્સ સાથે ક્રિયાપ્રતિક્રિયા કરે છે;

2) કenનેઝાઇમ્સ છે, એટલે કે. ઉત્સેચકોના ઓછા પરમાણુ વજન ઘટકો;

3) અવરોધકો અથવા સક્રિયકર્તાઓના રૂપમાં ચયાપચયના નિયમનમાં ભાગ લેવો;

4) હોર્મોન્સ અને મધ્યસ્થીઓની રચનામાં ભાગ લે છે;

5) બળતરા ઘટાડે છે અને ક્ષતિગ્રસ્ત પેશીઓની પુનorationસ્થાપનામાં ફાળો આપે છે;

6) વૃદ્ધિને પ્રોત્સાહન, ખનિજ ચયાપચયમાં સુધારો, ચેપ સામે પ્રતિકાર, એનિમિયા સામે રક્ષણ, રક્તસ્રાવમાં વધારો;

7) ઉચ્ચ પ્રભાવ પ્રદાન કરે છે.

ખોરાકમાં વિટામિનની ગેરહાજરીમાં વિકાસ પામેલા રોગોને વિટામિનની ઉણપ કહેવામાં આવે છે. વિધેયાત્મક વિકાર કે જે આંશિક વિટામિનની ઉણપ સાથે થાય છે તે હાયપોવિટામિનોસિસ છે. વિટામિન્સના વધારે પ્રમાણમાં લેવાથી થતા રોગો હાયપરવિટામિનિસ છે. વિટામિન લેટિન મૂળાક્ષરો, રાસાયણિક અને શારીરિક નામોના અક્ષરો દ્વારા સૂચવવામાં આવે છે. દ્રાવ્યતા દ્વારા, બધા વિટામિન્સને 2 જૂથોમાં વહેંચવામાં આવે છે: પાણી અને ચરબી દ્રાવ્ય.

પાણીમાં દ્રાવ્ય વિટામિન્સ.

1) વિટામિન સી – એસ્કોર્બિક એસિડ, એન્ટિ-સ્કેનિક. રોઝશીપ બેરી, બ્લેકક્યુરન્ટ, લીંબુમાં સમાયેલ છે. દૈનિક આવશ્યકતા 50-100 મિલિગ્રામ છે. વિટામિન સીની ગેરહાજરીમાં, સ્કારવી વિકસે છે (શોક): રક્તસ્રાવ અને પેumsાના ningીલા થવું, દાંતમાં ઘટાડો, સ્નાયુઓ અને સાંધામાં હેમરેજિસ. હાડકાની પેશીઓ વધુ છિદ્રાળુ અને નાજુક બને છે (અસ્થિભંગ થઈ શકે છે). સામાન્ય નબળાઇ, સુસ્તી, થાક, ચેપ પ્રત્યેનો ઘટાડો પ્રતિકાર,

2) વિટામિન બી 1 – થાઇમિન, એન્ટીન્યુરિન. તે બ્રુઅરના ખમીર, યકૃત, ડુક્કરનું માંસ, બદામ, અનાજનાં આખા અનાજ અને ઇંડા જરદીમાં જોવા મળે છે. દૈનિક આવશ્યકતા 2-3 મિલિગ્રામ છે. વિટામિન બી 1 ની ગેરહાજરીમાં, “ટેક-ટેક” રોગ વિકસે છે: પોલિનેરિટિસ, હૃદયની નબળાઇ પ્રવૃત્તિ અને જઠરાંત્રિય માર્ગના.

3) વિટામિન બી 2 – રાયબોફ્લેવિન (લેક્ટોફ્લેવિન), એન્ટિસોબરોહેક. યકૃત, કિડની, આથોમાં સમાયેલ છે. દૈનિક આવશ્યકતા 2-3 મિલિગ્રામ છે. પુખ્ત વયના લોકોમાં વિટામિનની ઉણપ સાથે, મેટાબોલિક ડિસઓર્ડર્સ, આંખોને નુકસાન, મૌખિક પોલાણની મ્યુકોસ મેમ્બ્રેન, હોઠ, જીભના પેપિલેના એટ્રોફી, સેબોરીઆ, ત્વચાનો સોજો, વજનમાં ઘટાડો; બાળકોમાં – વૃદ્ધિ મંદી.

4) વિટામિન બી 3 – પેન્ટોથેનિક એસિડ, એન્ટિડેમેટાઇટિસ. દૈનિક આવશ્યકતા – 10 મિલિગ્રામ. વિટામિનની ઉણપ, નબળાઇ, થાક, ચક્કર, ત્વચાકોપ, મ્યુકોસ મેમ્બ્રેનને નુકસાન અને ન્યુરિટિસ થાય છે.

5) વિટામિન બી 6 – પાયરિડોક્સિન, એન્ટિડેરમેટાઇટિસ (erડર્મિન). ચોખાની ડાળીઓ, કઠોળ, ખમીર, કિડની, યકૃત, માંસમાં સમાયેલ છે. તે મોટા આંતરડાના માઇક્રોફલોરા દ્વારા સંશ્લેષણ કરવામાં આવે છે. દૈનિક આવશ્યકતા 2-3 મિલિગ્રામ છે. પુખ્ત લોકોમાં વિટામિનની ઉણપ, ઉબકા, નબળાઇ, ત્વચાનો સોજો જોવા મળે છે. શિશુમાં, વિટામિનની ઉણપનું અભિવ્યક્તિ એ કulન્યુલેશન્સ (આંચકો) છે.

6) વિટામિન બી 12 – સાયનોકોબાલામિન, એન્ટિએનેમિક. પશુઓ અને ચિકનના યકૃતમાં સમાયેલ છે. તે મોટા આંતરડાના માઇક્રોફલોરા દ્વારા સંશ્લેષણ કરવામાં આવે છે. દૈનિક આવશ્યકતા 2-3 એમસીજી છે. તે લોહીની રચનાને અસર કરે છે અને જીવલેણ એનિમિયા ટી સામે રક્ષણ આપે છે. એડિસન-એ. બર્મર

7) વાયેટમિન વિ – ફોલિક એસિડ (ફોલાસિન), એન્ટિએનેમિક. લેટીસ, પાલક, કોબી, ટામેટાં, ગાજર, ઘઉં, યકૃત, માંસ, ઇંડામાં સમાયેલ છે. તે માઇક્રોફલોરા દ્વારા મોટા આંતરડામાં સંશ્લેષણ કરવામાં આવે છે. દૈનિક આવશ્યકતા – 3 મિલિગ્રામ. તે ન્યુક્લિક એસિડ, લોહીની રચનાના સંશ્લેષણને અસર કરે છે અને મેગાલોબ્લાસ્ટિક એનિમિયા સામે રક્ષણ આપે છે.

8) વિટામિન પી – રુટીન (સાઇટ્રિન), એક કેશિકાને મજબૂત કરતું વિટામિન. લીંબુ, બિયાં સાથેનો દાણો, બ્લેકકુરન્ટ, ચોકબેરી, ગુલાબ હિપ્સમાં સમાયેલ છે. દૈનિક આવશ્યકતા – 50 મિલિગ્રામ. તે રુધિરકેશિકાઓની અભેદ્યતા અને નાજુકતાને ઘટાડે છે, વિટામિન સીની અસરને વધારે છે અને શરીરમાં તેના સંચયમાં ફાળો આપે છે.

9) વિટામિન બી 5 (પીપી) – નિકોટિનિક એસિડ (નિકોટિનામાઇડ, નિઆસિન), એન્ટિપેલેગ્રિક. ખમીર, તાજી શાકભાજી, માંસ શામેલ છે. દૈનિક આવશ્યકતા – 15 મિલિગ્રામ. તે એમિનો એસિડ ટ્રિપ્ટોફનથી કોલોનમાં સંશ્લેષણ કરવામાં આવે છે. પેલેગ્રા સામે રક્ષણ આપે છે: ત્વચાકોપ, ઝાડા (ઝાડા), ઉન્માદ (માનસિક વિકાર).

TejGujarati
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •