આજે હ્યુમન રાઇટ્સ ડે.આજના ખાસ દિવસ વિશે જાણો. સ્વપ્નીલ આચાર્ય .

આંતરરાષ્ટ્રીય કલા સાહિત્ય ગુજરાત ટેક્નોલોજી બિઝનેસ ભારત મનોરંજન રાજનીતિ લાઇફ સ્ટાઇલ સમાચાર

દર વર્ષે 10 ડિસેમ્બરે હ્યુમન રાઇટ્સ ડે દુનિયાભરમાં ઉજવવામાં આવે છે.
10 મી ડિસેમ્બર 1948 ના રોજ, યુનાઇટેડ નેશન્સ જનરલ એસેમ્બલીના દત્તક લેવા અને ઘોષણા કરવા માટે તારીખની પસંદગી કરવામાં આવી હતી, માનવાધિકારની સર્વવ્યાપક ઘોષણા (UDHR), માનવાધિકારનો પ્રથમ વૈશ્વિક ઉદ્ઘાટન અને નવા સંયુક્ત રાષ્ટ્રની પ્રથમ મોટી સિદ્ધિઓમાંની એક . માનવ અધિકાર દિવસની સ્થાપના 4 ડિસેમ્બર 1950 ના રોજ સામાન્ય સભાની 317 મી પૂર્ણ મીટીંગમાં થઈ, જ્યારે સામાન્ય સભાએ ઠરાવ 423 (વી) ની ઘોષણા કરી, બધા સભ્ય દેશો અને અન્ય રસ ધરાવતા સંગઠનોને આ દિવસને ઉજવવાનું આમંત્રણ આપ્યું, કારણ કે તેઓ યોગ્ય હતા. આ દિવસને સામાન્ય રીતે ઉચ્ચ-સ્તરની રાજકીય પરિષદો અને સભાઓ દ્વારા અને સાંસ્કૃતિક કાર્યક્રમો અને માનવ અધિકારના મુદ્દાઓ સાથેના પ્રદર્શનો દ્વારા ચિહ્નિત કરવામાં આવે છે. આ ઉપરાંત પરંપરાગત રીતે 10 ડિસેમ્બરના રોજ માનવાધિકારના ક્ષેત્રમાં સંયુક્ત રાષ્ટ્રનું પાંચ વર્ષિય પુરસ્કાર અને નોબેલ શાંતિ પુરસ્કાર આપવામાં આવે છે. માનવાધિકાર ક્ષેત્રે સક્રિય અનેક સરકારી અને બિન-સરકારી સંસ્થાઓ પણ દિવસની ઉજવણી માટે વિશેષ કાર્યક્રમોનું સુનિશ્ચિત કરે છે.
આ વર્ષે માનવાધિકાર દિવસ ની 71 મી વર્ષગાંઠ છે
લોકોના મનમાં જાગૃતિ લાવવા અને માનવાધિકારનું મહત્ત્વ વધારવા માટે દર વર્ષે માનવાધિકાર દિવસની ઉજવણી વિશેષ થીમ સાથે કરવામાં આવે છે. 2019 ની થીમ છે “સ્વદેશી ભાષાઓનું વર્ષ: માનવાધિકાર સંસ્કૃતિને પ્રોત્સાહન અને ગહન કરવું.

TejGujarati
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  

Leave a Reply