આજે ભારત નો સંવિધાન દિવસ તરીકે ઉજવાય છે જાણો વિશ્વના સૌથી મોટા બંધારણ દિવસ વિશે થોડી વાતો.- સ્વપ્નીલ આચાર્ય.

આંતરરાષ્ટ્રીય કલા સાહિત્ય ગુજરાત ટેક્નોલોજી ધાર્મિક ભારત સમાચાર

2019 માં, તે બંધારણ સ્વીકારવાની 70 મી વર્ષગાંઠની ઉજવણી કરે છે.
દુનિયા નું સૌથી મોટુ બંધારણ ભારત નું છે.તેં કોઈ પ્રિન્ટ કે ટાઇપ રાઇટર દ્રારા નહીં પણ હાથે થી લખવામાં આવ્યુ હતુ. તેને લખતા 2 વર્ષ 11 મહિના 18 દિવસ થયા હતાં અને 284 લોકો દ્રારા હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યાં હતાં .
સંવિધાન દિવસ જેને
રાષ્ટ્રીય કાયદા દિવસ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, દર વર્ષે 26 નવેમ્બરના રોજ ભારતના બંધારણને દત્તક લેવાની ઉજવણી માટે ભારતમાં ઉજવવામાં આવે છે. 26 નવેમ્બર 1949 ના રોજ, ભારતની બંધારણ સભાએ ભારતનું બંધારણ સ્વીકાર્યું, અને તે 26 જાન્યુઆરી 1950 ના રોજ અમલમાં આવ્યું.
ભારત સરકારે ગેઝેટ સૂચના દ્વારા 19 નવેમ્બર 2015 ના રોજ 26 નવેમ્બરને બંધારણ દિવસ તરીકે ઘોષિત કરી હતી. ભારતના વડા પ્રધાન શ્રી નરેન્દ્ર મોદીએ 11 ઓક્ટોબર, 2015 ના રોજ મુંબઈમાં ઈંદુ મિલ્સ કમ્પાઉન્ડમાં બી. આર. આંબેડકરના સ્ટેચ્યુ ઓફ ઇક્વાલિટી સ્મારકનો શિલાન્યાસ કરતી વખતે આ ઘોષણા કરી હતી. વર્ષ 2015 એ આંબેડકરની (14 એપ્રિલ 1891 – 6 ડિસેમ્બર 1956)125 મી જન્મજયંતિ હતી, આંબેડકરજીના સન્માનમાં 125 જન્મ જયંતી નિમિત્તે ભારત સરકારે 2015 માં 10 રૂપિયા અને 125 રૂપિયાના સિક્કા જારી કર્યા હતા.જે ભારતીય બંધારણના ડ્રાફ્ટર તરીકે ઓળખાય છે,
જેમણે બંધારણ સભાની મુસદ્દાની સમિતિના અધ્યક્ષ સ્થાને અને બંધારણના ઘડતરમાં મુખ્ય ભૂમિકા ભજવી હતી. બંધારણના મહત્વને ફેલાવવા અને આંબેડકરજીના વિચારો ફેલાવવા 26 નવેમ્બરની પસંદગી કરવામાં આવી હતી.
બંધારણનો દિવસ જાહેર રજા નથી. ભારત સરકારના વિવિધ વિભાગોએ પ્રથમ બંધારણ દિવસની ઉજવણી કરી. શિક્ષણ અને સાક્ષરતા વિભાગ મુજબ, બંધારણની પ્રસ્તાવના તમામ વિદ્યાર્થીઓ દ્વારા તમામ શાળાઓમાં વાંચી હતી. આ ઉપરાંત ભારતના બંધારણના વિષય પર ઓનલાઇન અને ઓફલાઇન બંને વચ્ચે ક્વિઝ અને નિબંધ સ્પર્ધાઓ યોજાઈ હતી. દરેક શાળામાં બંધારણની મુખ્ય લાક્ષણિકતાઓ વિશેનું પ્રવચન હતું. ઉચ્ચ શિક્ષણ વિભાગ દ્વારા વિવિધ યુનિવર્સિટીઓને કોલેજોમાં સંસદીય ચર્ચાઓ ગોઠવવા વિનંતી કરવામાં આવી હતી, અને યુનિવર્સિટી ગ્રાન્ટ્સ કમિશન (યુજીસી) એ લખેલી લખનૌની આંબેકર યુનિવર્સિટીમાં એક અખિલ ભારતીય ક્વિઝ સ્પર્ધા યોજી હતી, જેમાં તમામ રાજ્યોના ક્વિઝ વિજેતાઓએ ભાગ લીધો હતો. વિદેશ મંત્રાલયે તમામ વિદેશી ભારતીય શાળાઓને 26 નવેમ્બરને બંધારણ દિવસ તરીકે ઉજવવાનું નિર્દેશ આપ્યું હતું અને દૂતાવાસોને નિર્દેશ આપ્યો હતો કે બંધારણને તે રાષ્ટ્રની સ્થાનિક ભાષામાં અનુવાદિત કરવામાં આવે અને તેને વિવિધ એકેડેમી, ગ્રંથાલયો અને ભારતીય વિદ્યાશાખામાં વહેંચવામાં આવે. ભારતીય બંધારણને અરબીમાં અનુવાદિત કરવાનું કામ પૂર્ણ થઈ ગયું છે. ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ સ્પોર્ટ દ્વારા “રન ફોર ઇક્વાલિટી” નામના સાંકેતિક રનની ગોઠવણ કરવામાં આવી છે. બંધારણ અને આંબેડકરને શ્રદ્ધાંજલિ આપવા 26 નવેમ્બર 2015 ના રોજ ભારતીય સંસદનું વિશેષ સત્ર પણ હતું. આ પ્રસંગે સંસદ ભવન સંકુલને પણ પ્રગટાવવામાં આવ્યું હતું

TejGujarati
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  

Leave a Reply