*જાણો આજના ખાસ દિવસ આંતરરાષ્ટ્રીય પુરુષ દિવસ વિશે કોણે , ક્યાંથી,અને આ વર્ષ ની થીમ* .- સ્વપ્નિલ આચાર્ય.

આંતરરાષ્ટ્રીય કલા સાહિત્ય ગુજરાત ટેક્નોલોજી ધાર્મિક બિઝનેસ ભારત મનોરંજન રમત જગત રાજનીતિ લાઇફ સ્ટાઇલ વિશેષ સમાચાર

ટાઇટલ :- *જાણો આજના ખાસ દિવસ આંતરરાષ્ટ્રીય પુરુષ દિવસ વિશે કોણે , ક્યાંથી , અને આ વર્ષ ની થીમ* .

આંતરરાષ્ટ્રીય પુરુષ દિવસ એ 19 નવેમ્બરના રોજ ઉજવવામાં આવતો વાર્ષિક આંતરરાષ્ટ્રીય પ્રસંગ છે. આંતરરાષ્ટ્રીય પુરુષ દિનની ઉજવણીના ઉદ્દેશો, “આંતરરાષ્ટ્રીય પુરુષ દિનના સિક્સ પિલ્લરસ” માં નિર્ધારિત છે, પુરુષો અને છોકરાઓના સ્વાસ્થ્ય પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવા, લિંગ સંબંધોને સુધારવા, લિંગ સમાનતાને પ્રોત્સાહન આપવા, પુરુષો સાથેના ભેદભાવને પ્રકાશિત કરવા અને પ્રોત્સાહન આપવાનો સમાવેશ કરે છે. પુરુષ રોલ મોડેલ્સ છોકરાઓ અને પુરુષોની સિદ્ધિઓ અને યોગદાનની ઉજવણી કરવાનો આ પ્રસંગ છે, ખાસ કરીને સમુદાય, કુટુંબ, લગ્ન અને બાળ સંભાળમાં તેમના યોગદાન માટે. આ કાર્યક્રમનો વ્યાપક અને અંતિમ ઉદ્દેશ મૂળભૂત માનવતાવાદી મૂલ્યોને પ્રોત્સાહન આપવાનો છે
આંતરરાષ્ટ્રીય પુરુષ દિવસ 80 થી વધુ દેશોમાં ઉજવવામાં આવે છે,આંતરરાષ્ટ્રીય પુરુષ દિવસના પ્રોજેક્ટની કલ્પના 8 ફેબ્રુઆરી 1991 ના રોજ કરવામાં આવી હતી.
થોમસ ઓસ્ટર દ્વારા 1992 માં 7 ફેબ્રુઆરીના રોજ ઉદ્ઘાટન કરાયું, 1999 માં ત્રિનિદાદ અને ટોબેગોમાં આ પ્રોજેક્ટની નવી શરૂઆત કરવામાં આવી. આંતરરાષ્ટ્રીય પુરુષ દિવસની સૌથી લાંબી ચાલતી ઉજવણી માલ્ટા થઇ હતી , જ્યાં ઇવેન્ટ 7 ફેબ્રુઆરી 1994 થી થઇ .

આ ઘટનાને પુનર્જીવિત કરનારા જેરોમ તેલુકસિંગે તેમના પિતાના જન્મદિવસની સન્માન કરવા અને 19 નવેમ્બરના રોજ તે દિવસે ઉજવણી કરવા માટે ત્રિનિદાદ અને ટોબેગોની ફૂટબોલ ટીમે વર્લ્ડ કપ માટે ક્વોલિફાય થવા માટેના પ્રયત્નો સાથે દેશને કેવી રીતે એક કર્યો હતો તેની ઉજવણી કરવાની પસંદગી કરી હતી. તેલુકસિંગે આંતરરાષ્ટ્રીય પુરુષ દિવસને ફક્ત એક ઉત્તમ દિવસ તરીકે નહીં પણ એક એવો દિવસ તરીકે પ્રોત્સાહન આપ્યું છે જ્યાં પુરુષો અને છોકરાઓને અસર કરતી તમામ સમસ્યાઓ પર ધ્યાન આપી શકાય.
*2019 ની થીમ*
2019 ના આંતરરાષ્ટ્રીય પુરુષ દિવસની થીમ “પુરુષો અને છોકરાઓ માટે એક તફાવત બનાવવી” હતી અને પુરુષો અને છોકરાઓની કદર કરવાની જરૂરિયાતને પ્રોત્સાહન આપવા અને પુરુષો અને છોકરાના સ્વાસ્થ્ય અને સુખાકારીમાં લોકોને વ્યવહારિક સુધારણા કરવામાં મદદ કરવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું હતું.
*ભારતમા સૌ પ્રથમ વખત ઉજવણી*
ભારતમાં આંતરરાષ્ટ્રીય પુરુષ દિવસની ની ઉજવણીનું ઉદઘાટન 19 નવેમ્બર 2007 ના રોજ અગ્રણી ભારતીય પુરુષ અધિકાર સંગઠન સેવ ઇન્ડિયન ફેમિલી દ્વારા કોલકતા ખાતે કરવામાં આવ્યું હતું. 19 નવેમ્બરની તારીખ એ હકીકતને આધારે સ્વીકારવામાં આવી હતી કે ઓસ્ટ્રેલિયા અને વેસ્ટ ઇન્ડીઝ (જમૈકા, ત્રિનિદાદ અને ટોબેગો) પહેલાથી જ તે તારીખે નિરીક્ષણ કરી રહ્યા છે. આ પ્રસંગ ભારતમાં ફરીથી વર્ષ 2008 માં ઉજવાયો હતો, અને વાર્ષિક ઉજવણી ચાલુ રાખવાની યોજના બનાવવામાં આવી છે.

TejGujarati
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  

Leave a Reply