*કેટલી હોય છે IAS-IPSની સેલેરી – વિનોદ મેઘાણી.

આંતરરાષ્ટ્રીય કલા સાહિત્ય ગુજરાત ટેક્નોલોજી બિઝનેસ ભારત સમાચાર

IAS-IPS બનવાનું સપનું દરેક લોકો જુએ છે પણ કેટલાંક લોકોનું જ આ સ્વપ્ન પુરૂ થઈ શકે છે. કડક પરિક્ષાને પાસ કરનાર જ દેશના નૌકરશાહ બની શકે છે. તેના માટે સૌથી પહેલા સંઘ લોકસેવા આયોગ એટલે કે યૂપીએસસીની પરિક્ષાઓને પાસ કરવી પડે છે. આ પરિક્ષામાં પ્રાપ્ત રેન્કિંગના આધાર પર જ IAS-IPSમા પસંદગી થાય છે. અમે તમને જણાવી દઈએ કે શું ખાસિયત હોય છે આ બંને વચ્ચે
બ્યૂરોક્રેસીમાં પ્રવેશ માટે IAS સેવા સૌથી મહત્તવની હોય છે. જણાવી દઈએ કે આઈએએસ અઘિકારીઓને કેન્દ્ર અને રાજ્ય સરકારોમાં ખૂબ જ મહત્તવના પદોની જવાબદારી સોપવામાં આવે છે. એક આઈએએસ અધિકારી રાજ્યમાં મુખ્ય સચિવ અને કેન્દ્ર સરકારમાં કેબિનેટ સચિવના પદ સુધી પહોંચી શકે છે. ત્યાં જ આઈપીએસને રાજ્ય તથા કેન્દ્રીય પોલિસ સેવામાં નિદેશકના પદો સુધી પહોંચી શકે છે.
પહેલુ અંતર- પોતાની ડ્યૂટી દરમિયાન આઈપીએસ હંમેશા વર્દીમાં રહે છે. જ્યારે આઈએએસ પર એવી કોઈ પાબંદી નથી.
બીજુ અંતર- બોડીગાર્ડના રૂપે એક દર વખતે આઈએએસ સાથે હોય છે. જ્યારે આઈપીએસ સાથે આખી પોલીસ ફોર્સ સાથે રહે છે.
સૌથી પહેલા વાત કરીએ આઈપીએસ ઓફિસરની, કાનુન વ્યવસ્થા બનાવી રાખવાની સાથે સાથે પોતાની આસ-પાસ અથવા જીલ્લામાં થઈ રહેલા અપરાધોને રોકવાનું કામ હોય છે. જ્યારે આઈએએસ ઓફિસર લોક પ્રશાસન માટે તો જવાબદાર હોય છે પરંતુ નીતિ નિર્માણ અને કાર્યાન્વયન પણ તેના અંતર્ગત આવે છે.હવે વાત કરીએ સેલેરીની તો આઈપીએસની સેલેરી આઈએએસની સેલેરી કરતા ઓછી હોય છે. સાતમાં પે કમીશન પ્રમાણે આઈએએસની સેલેરી 56,100 થી 2.5લાખ પ્રતિ મહીના હોય છે. જ્યારે આઈપીએસની 56,100 થી 2,25,000 રૂપિયા પ્રતિ મહિનો હોય છે.
********

TejGujarati
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •