11 ઓકટોબર આજે international day of the girl child . જાણો આજના ખાસ દિવસ વિશે .- સ્વપ્નિલ આચાર્ય.

આંતરરાષ્ટ્રીય કલા સાહિત્ય ગુજરાત ટેક્નોલોજી ધાર્મિક બિઝનેસ ભારત મનોરંજન વિશેષ સમાચાર

11 ઓકટોબર આજે international day of the girl child . જાણો આજના ખાસ દિવસ વિશે .
ગર્લ ચાઇલ્ડ નો આંતરરાષ્ટ્રીય દિવસ એ સંયુક્ત રાષ્ટ્ર દ્વારા જાહેર કરાયેલ આંતરરાષ્ટ્રીય પાલન દિવસ છે; તેને ગર્લ્સ ડે અને ડે ઓફ ધ ગર્લ પણ કહેવામાં આવે છે. 11 ઓક્ટોબર, 2012 એ ગર્લ ચાઇલ્ડ નો પહેલો દિવસ હતો. આ નિરીક્ષણ છોકરીઓ માટે વધુ તકને ટેકો આપે છે અને વિશ્વભરમાં છોકરીઓ દ્વારા તેમના લિંગના આધારે લિંગ અસમાનતા પ્રત્યે જાગૃતિ વધે છે. આ અસમાનતામાં શિક્ષણની પહોંચ, પોષણ, કાનૂની અધિકાર, તબીબી સંભાળ અને ભેદભાવથી રક્ષણ, મહિલાઓ વિરુદ્ધ હિંસા અને બળજબરીપૂર્વકના લગ્ન જેવા ક્ષેત્રો શામેલ છે. આ દિનની ઉજવણી “વિકાસ નીતિ, પ્રોગ્રામિંગ, અભિયાન અને સંશોધન માટેના એક અલગ સમૂહ તરીકે છોકરીઓ અને યુવતીઓ માટે સફળ ઉદભવને પણ દર્શાવે છે.”
ગર્લ ચાઈલ્ડ 2019 ના આંતરરાષ્ટ્રીય દિવસની થીમ છે
GirlForce: Unscripted and Unstoppable”.

ગર્લ ચાઇલ્ડ નો આંતરરાષ્ટ્રીય દિવસ એ સંયુક્ત રાષ્ટ્ર દ્વારા જાહેર કરાયેલ આંતરરાષ્ટ્રીય પાલન દિવસ છે; તેને ગર્લ્સ ડે અને ડે ઓફ ધ ગર્લ પણ કહેવામાં આવે છે. 11 ઓક્ટોબર, 2012 એ ગર્લ ચાઇલ્ડ નો પહેલો દિવસ હતો. આ નિરીક્ષણ છોકરીઓ માટે વધુ તકને ટેકો આપે છે અને વિશ્વભરમાં છોકરીઓ દ્વારા તેમના લિંગના આધારે લિંગ અસમાનતા પ્રત્યે જાગૃતિ વધે છે. આ અસમાનતામાં શિક્ષણની પહોંચ, પોષણ, કાનૂની અધિકાર, તબીબી સંભાળ અને ભેદભાવથી રક્ષણ, મહિલાઓ વિરુદ્ધ હિંસા અને બળજબરીપૂર્વકના લગ્ન જેવા ક્ષેત્રો શામેલ છે. આ દિનની ઉજવણી “વિકાસ નીતિ, પ્રોગ્રામિંગ, અભિયાન અને સંશોધન માટેના એક અલગ સમૂહ તરીકે છોકરીઓ અને યુવતીઓ માટે સફળ ઉદભવને પણ દર્શાવે છે.”
ગર્લના આંતરરાષ્ટ્રીય દિવસથી વિશ્વભરની છોકરીઓ દ્વારા ઉદ્દભવેલા પ્રશ્નોની જાગૃતિ વધે છે. ઘણા [પ્રમાણિત] વૈશ્વિક વિકાસ યોજનાઓ જેમાં છોકરીઓ શામેલ નથી અથવા ધ્યાનમાં લેવામાં આવતી નથી, અને તેમના પ્રશ્નો “અદ્રશ્ય” બની જાય છે. વિશ્વવ્યાપી 62 મિલિયનથી વધુ છોકરીઓને શિક્ષણ નથી મળી રહ્યુ , વિશ્વવ્યાપી અને સામૂહિક રીતે, 5 થી 14 વર્ષની છોકરીઓ સમાન વયના છોકરાઓ કરતા ઘરના કામમાં 160 મિલિયન કલાકથી વધુ ખર્ચ કરે છે. વૈશ્વિક સ્તરે, ચારમાંથી એક છોકરીના લગ્ન 18 વર્ષની વયે થાય છે. 11 ઓક્ટોબર, 2016 ના રોજ, સંયુક્ત રાષ્ટ્રની મહિલા ગુડવિલ એમ્બેસેડર, એમ્મા વોટસને, વિશ્વભરના દેશો અને પરિવારોને બળજબરીથી બાળ લગ્ન સમાપ્ત કરવા વિનંતી કરી. દુનિયાભરની ઘણી [પ્રમાણિત] છોકરીઓ જાતીય હિંસાના કૃત્યોથી સંવેદનશીલ હોય છે અને ગુનેગારો ઘણીવાર શિક્ષા વગરની રહે છે. ગર્લ્સનો દિવસ ફક્ત છોકરીઓનો સામનો કરે છે તે જ મુદ્દાઓ અંગે જાગરૂકતા લાવવામાં મદદ કરે છે, પરંતુ જ્યારે તે સમસ્યાઓ હલ થાય ત્યારે શું થવાની સંભાવના છે. ઉદાહરણ તરીકે, છોકરીઓને શિક્ષિત કરવાથી બાળ લગ્ન, રોગનો દર ઘટાડવામાં મદદ મળે છે અને છોકરીઓને વધારે પગાર મેળવવામાં આવતી નોકરીમાં મદદ મળી રહે તે દ્વારા અર્થતંત્રને મજબૂત બનાવવામાં મદદ મળે છે.
જાણીએ આ દિવસ વિશે …
ગર્લ્સના આંતરરાષ્ટ્રીય દિવસની પહેલ પ્લાન ઇન્ટરનેશનલ, એક બિન-સરકારી સંસ્થા, જે વિશ્વભરમાં કાર્યરત છે ,એના પ્રોજેક્ટ તરીકે શરૂ થઈ હતી. [ આંતરરાષ્ટ્રીય દિવસના અવલોકન અને ઉજવણીનો વિચાર પ્લાન ઇન્ટરનેશનલના બિકોસ આઈ એમ ગર્લ અભિયાનથી થયો છે, જે વૈશ્વિક સ્તરે અને ખાસ કરીને વિકાસશીલ દેશોમાં છોકરીઓનું પોષણ કરવાના મહત્ત્વ વિશે જાગૃતતા લાવે છે. કેનેડામાં પ્લાન આંતરરાષ્ટ્રીય પ્રતિનિધિઓએ આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે પહેલ અંગે જાગૃતિ લાવવા સમર્થકોના જોડાણ મેળવવા કેનેડિયન સંઘીય સરકારનો સંપર્ક કર્યો. આખરે, પ્લાન ઇન્ટરનેશનલને સંયુક્ત રાષ્ટ્રને સામેલ થવા વિનંતી કરી.
યુનાઇટેડ નેશન્સ જનરલ એસેમ્બલીમાં કેનેડા દ્વારા ઠરાવ તરીકે આંતરરાષ્ટ્રીય ગર્લ્સ દિવસની ઓપચારિક દરખાસ્ત કરવામાં આવી હતી. કેનેડાના મહિલા સ્ટેટસ પ્રધાન રોના એમ્બ્રોઝે આ ઠરાવને પ્રાયોજિત કર્યો; મહિલાઓ અને છોકરીઓના પ્રતિનિધિ મંડળ દ્વારા મહિલાઓની સ્થિતિ અંગેના 55 મા સંયુક્ત રાષ્ટ્ર આયોગમાં પહેલના સમર્થનમાં રજૂઆતો કરવામાં આવી હતી. 19 ડિસેમ્બર, 2011 ના રોજ, યુનાઇટેડ નેશન્સ જનરલ એસેમ્બલીએ 11 ઓક્ટોબર, 2012 ને ગર્લ્સના ઉદઘાટન આંતરરાષ્ટ્રીય દિવસ તરીકે સ્વીકારતો ઠરાવ પસાર કરવા માટે મત આપ્યો.

TejGujarati
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •