જાણો ઓણમ તહેવાર વિશે તેની ક્યાંથી અને કોના દ્વારા શરૂઆત થઈ – સ્વપ્નીલ આચાર્ય.

આંતરરાષ્ટ્રીય કલા સાહિત્ય ગુજરાત ટેક્નોલોજી ધાર્મિક બિઝનેસ ભારત મનોરંજન રાજનીતિ લાઇફ સ્ટાઇલ સમાચાર

જાણો ઓણમ તહેવાર વિશે તેની ક્યાંથી અને કોના દ્વારા શરૂઆત થઈ .
ઓણમ એ ભારતના કેરળ રાજ્યનો વાર્ષિક પ્રાચીન તહેવાર છે જે ચોખા નાં પાક ની ઉજવણી કરે છે. તે ચિંગમના મલયાલમ કેલેન્ડર મહિનામાં 22 મા નક્ષત્ર તિરુવનમ પર આવે છે, જે અંગ્રેજી કેલેન્ડરમાં ઓગસ્ટ-સપ્ટેમ્બર આવે છે. દંતકથાઓ અનુસાર, રાજા મહાબાલીના સ્મરણાર્થે આ તહેવારની ઉજવણી કરવામાં આવે છે, તેમની આત્મા ઓણમના સમયે કેરળની મુલાકાત લેતી હોવાનું કહેવાય છે.
ઓણમ કેરળમાં અને બહાર રહેતાં મલયાલી લોકો માટે એક મોટો વાર્ષિક પ્રસંગ છે. તે લણણીનો તહેવાર છે, વિશુ અને તિરુવાથિરાની સાથે ત્રણ મુખ્ય વાર્ષિક હિંદુ ઉજવણીઓમાંથી એક, અને તે ઘણાં ઉત્સવો સાથે મનાવવામાં આવે છે. ઓણમની ઉજવણીમાં વલ્લમ કાલી (નૌકાની રેસ), પુલિકાલી (વાઘ નૃત્ય), પુક્કલમ (ફૂલ રંગોલી), ઓનાથપ્પન (પૂજા), ઓણમ કાલી, ટગ ઓફ વોર, થુમ્બી થુલ્લાલ (મહિલા નૃત્ય), કુમ્માત્તિકાલી (માસ્ક નૃત્ય), ઓનાથલ્લુ (માર્શલ આર્ટસ), ઓનાવિલ્લુ (સંગીત), કાશ્ચાકુકુલા (કેળનો પ્રસાદ), ઓનાપોટ્ટન (કોસ્ચ્યુમ), અચ્છાચામયમ (લોક ગીતો અને નૃત્ય), અને અન્ય ઉજવણી. ઓણમ એ કેરળનો સત્તાવાર રાજ્ય તહેવાર છે જે જાહેર રજાઓ સાથે ઉથ્રાડોમ (ઓનમ પર્વ) થી ચાર દિવસ શરૂ થાય છે. કેરળની રાજધાની તિરુવનંતપુરમ માં 30 સ્થળોએ મુખ્ય ઉત્સવો ઉજવાય છે. તે વિશ્વભરમાં મલયાલી લોકો દ્વારા પણ ઉજવવામાં આવે છે. હિંદુ તહેવાર હોવા છતાં, કેરળના બિન-હિન્દુ સમુદાયો તેને સાંસ્કૃતિક તહેવાર ગણાવી ઓણમની ઉજવણીમાં ભાગ લે છે.
આપણે જાણ્યું કે ઓણમ કેરળમાં લણણીનો તહેવાર છે. પણ તેની પાછળની વાર્તા શું છે?

વામન અને મહાબાલીની દંતકથા:
એક સમયે રાક્ષસ રાજા મહાબલીએ કેરળ પર શાસન કર્યું હતું. આપણે સૌ કોઈ ભક્ત પ્રહલાદ ની વાર્તા તો જાણીએ જ છે . મહાબલી ભક્ત પ્રહલાદ નાં પૌત્ર અને દેવંબા અને વિરોચના પુત્ર હતા.તે એક સમજદાર અને ન્યાયી રાજા હતો. મહાબાલી ભગવાન વિષ્ણુની પૂજા કરે છે. તેની શક્તિ પાતાળ, પૃથ્વી અને સ્વર્ગ સુધી વિસ્તરિત છે.ભગવાન ઇન્દ્ર દ્વારા શાસન કરનારા દેવો, ઈર્ષ્યાને કારણે, મહાબાલીના શાસનનો અંત લાવવા માંગતા હતા , તેઓ તેમના આશ્રયદાતા ભગવાન વિષ્ણુ પાસે ગયા તેઓએ ભગવાન વિષ્ણુને મદદ માટે કહ્યું.
મહાબલીના ગુરુ અને સલાહકાર શુક્રચાર્યએ તેમને વિશ્વજિત યજ્ (વિશ્વના વિજય માટે) અશ્વમેધ યજ્ઞ ની સલાહ આપી.
મહાબલીએ નર્મદા નદી પર અશ્વમેધ યજ્ઞની શરૂઆત કરી. સમારોહમાં ઘણા બ્રાહ્મણો હાજર હતા, જેમને રાજા મહાબલીએ આમંત્રણ આપ્યું હતું. ભગવાન વિષ્ણુએ, તે દરમિયાન, સંસ્કાર દરમિયાન બટુક વામન અવતાર અપનાવ્યો, મહાબાલી પાસે પહોંચ્યા . મહાબલી રાજા તેમાંના ઉદારતા અને વચનબદ્ધ માટે જાણીતા હતાં . તે ભિક્ષા માટે મહાબાલી પાસે પહોંચ્યા. તેમણે બાળક વામન ને કાઈ પણ માંગવા માટે કહ્યુ .
. તેમને ફક્ત તે જ જમીન જોઈતી હતી જે તે ત્રણ પગલામાં આવરી શકે. મહાબાલી સંમત થયા. વામન કદમાં વધવા લાગ્યા. એક પગથિયાથી તેમણે આકાશને લઇ દીધું. તેમના બીજા પગલાથી ભગવાન વિષ્ણુએ પાતાળ લઇ દીધું. મહાબાલીને સમજાયું કે વામન નું ત્રીજું પગલું પૃથ્વીનો નાશ કરશે. તેથી, તેમણે ભગવાન વિષ્ણુના છેલ્લા પગલા માટે પોતાનું માથું આગર કર્યું. જ્યારે ભગવાન વિષ્ણુએ મહાબાલીના માથા પર પગ મૂક્યો, ત્યારે તેને પાતાળ તરફ ધકેલી દીધો. ત્રીજા પગલું ભરતાં પહેલાં,મહાબાલીની ફક્ત એક જ ઇચ્છા હતી કે, દર વર્ષે એક વખત તેના રાજ્યમાં તેના લોકોને મળવા પાછા આવવા મળે.
ભગવાન વિષ્ણુએ મહાબાલીને વરદાન આપ્યું. મહાબાલી વર્ષમાં એક વાર કેરળની મુલાકાત લઇ શકે છે. આ ઓણમનો દિવસ છે જ્યારે મહાબાલી ઘરે પરત આવે છે.
સ્વપ્નીલ આચાર્ય .

Send news on 9909931560.

TejGujarati
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •