ફેકલ્ટી ઓફ કોમર્સ, જી.એલ.એસ. યુનિવર્સિટી, ‘વિચાર વર્તુળ’ ના નેજા હેઠળ જ્ઞાન ગોષ્ટી

ગુજરાત સમાચાર

ફેકલ્ટી ઓફ કોમર્સ, જી.એલ.એસ. યુનિવર્સિટી, ‘વિચાર વર્તુળ’ ના નેજા હેઠળ નિયમિત ધોરણે જ્ઞાન ગોષ્ટી યોજવામાં આવે છે. ડીન, ડૉ. અશ્વિન પુરોહિત દ્વારા શરૂ કરાયેલી આ પ્રવૃત્તિ, ફેકલ્ટી અને સ્ટાફ વચ્ચે વિચારોની આપ લે થઈ શકે તે માટે વિવિધ વ્યાખ્યાનો નું આયોજન થાય છે. આમાંના એક સત્રમાં, ડીન, વિદ્યાર્થી કલ્યાણ વિભાગ, જી.એલ.એસ. યુનિવર્સિટી, શ્રી વાડીભાઈ પટેલ, ‘વિશ્વ શાંતિ’ પર એક પ્રવચન આપ્યું હતું. તેમના સંલગ્ન સંબોધનમાં, શ્રી વાડીભાઈએ આ દિવસે 1945 માં 8:16 કલાકે જાપાની સમયે, હિરોશિમા શહેરમાં, અમેરિકન બી 29 બોમ્બર, ઈનોલા ગે, વિશ્વની પ્રથમ પરમાણુ બોમ્બ ફેંકીને શરૂ કર્યું. બૉમ્બધડાઓના ચોથા પેઢીના ભોગ બનેલા એક પત્રમાં જણાવાયું છે કે આ શહેરમાં માત્ર હજારો જ હજારો લોકો નષ્ટ થયા છે પરંતુ હજી પણ તે તેના ઉપચારોથી પીડાય છે. તેમણે વિશ્વની રાજકારણમાં પસાર થવું અને સમજાવ્યું કે વિશ્વના ઘણા દેશો માટે ઑગસ્ટ મહિના કેટલો ક્રાંતિકારી રહ્યો છે. ભારતમાં, ભારત છોડો ચળવળ, અથવા ભારત ઓગસ્ટ ચળવળ, મહાત્મા ગાંધી દ્વારા 8 ઓગસ્ટ, 1942 ના રોજ ઓલ-ઈન્ડિયા કોંગ્રેસ સમિતિના બોમ્બે સત્રમાં બીજા વિશ્વયુદ્ધ દરમિયાન બ્રિટિશ શાસનનો અંત લાવવાની માગણી કરી હતી. . તેમણે ઇસ્ટ ઇન્ડિયા કંપનીની રચનાથી સ્વતંત્રતા સંઘર્ષ અને ભારત સરકારની સ્થાપનાથી બ્રિટિશ શાસનનો ઇતિહાસ આગળ ધર્યો. સત્ર દરમિયાન, ચર્ચાના સતત અંડરવર્ટર એ છે કે શું ‘શાંતિ માટેના યુદ્ધ’ અથવા ‘યુદ્ધ અથવા શાંતિ’ આજે જગત આતંકવાદ, રાજકીય શક્તિ સંઘર્ષ અને પરમાણુ હથિયાર રાજ્યો વચ્ચે ‘વિશ્વ શાંતિ’ માટે કરે છે. તેમણે ખૂબ જ મર્મભેદક નોંધ પર અંત આવ્યો કે જો ત્રીજા વિશ્વયુદ્ધ થાય તો ચોથા પથ્થરો અને ઇંટો સાથે હશે.

સ્ટોરી. કેડીભટ્ટ 9909931560

TejGujarati
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *